உலக செய்திகள்

பாகிஸ்தான் ராணுவ அதிகாரி - இம்ரான்கானின் சிறப்பு உதவியாளர் வெளிநாடுகளில் வாங்கி குவித்த ரூ. 2 ஆயிரம் கோடி சொத்துக்கள் + "||" + How growth in family business of CPEC chairman Asim Bajwa mirrors his rise in Pak army

பாகிஸ்தான் ராணுவ அதிகாரி - இம்ரான்கானின் சிறப்பு உதவியாளர் வெளிநாடுகளில் வாங்கி குவித்த ரூ. 2 ஆயிரம் கோடி சொத்துக்கள்

பாகிஸ்தான் ராணுவ அதிகாரி - இம்ரான்கானின் சிறப்பு உதவியாளர் வெளிநாடுகளில் வாங்கி குவித்த ரூ. 2 ஆயிரம் கோடி சொத்துக்கள்
பாகிஸ்தானின் ஓய்வு பெற்ற ராணுவ அதிகாரி மற்றும் இம்ரான்கானின் சிறப்பு உதவியாளர் வெளிநாடுகளில் ரூ. 2 ஆயிரம் கோடி சொத்துக்கள் வாங்கி குவித்து உள்ளார்.
 துபாய்

பாகிஸ்தானின் ஓய்வு பெற்ற ராணுவ அதிகாரி லெப்டினென்ட் ஜெனரல் அசிம் சலீம் பஜ்வா அவர் இப்போது சீனா-பாகிஸ்தான் பொருளாதார தாழ்வாரத்தின் (சிபிஇசி) தலைவராகவும், பிரதமர் இம்ரான் கானின் சிறப்பு உதவியாளராகவும் பணியாற்றி வருகிறார்.

'ஃபேக்ட் ஃபோகஸ்' இல் வெளியிடப்பட்ட ஒரு அறிக்கையின்படி, அசிம் பஜ்வாவின் சகோதரர்கள், மனைவி மற்றும் இரண்டு மகன்கள் "ஒரு மிகப்பெரிய வணிக சாம்ராஜ்யத்தை சொந்தமாகக் கொண்டுள்ளனர், இந்த அமைப்பு நான்கு நாடுகளில் 99 நிறுவனங்களை கொண்டுள்ளது.  இதில் இவர்களுக்கு 393 மில்லியன் ( இந்திய மதிப்பில் ரூ. 2866 கோடி ) டாலர் மதிப்புள்ள 133 உணவகங்களுடன் பீட்சா நிறுவனமும் அடங்கும்."

"பஜ்வா குடும்ப நிறுவனங்கள் தங்கள் வணிகங்களை அபிவிருத்தி செய்வதற்காக 52.2 மில்லியன் டாலர்களையும், அமெரிக்காவில் சொத்துக்களை வாங்க 14.5 மில்லியன் டாலர்களையும் முதலீடு செய்து உள்ளன. அதே நேரத்தில் அசிம் பஜ்வாவும் அவரது துறையும் பாகிஸ்தானியர்களை ஒப்பீட்டளவில் வளர்ச்சியடையாத நாட்டிற்குள் முதலீடு செய்ய ஊக்குவித்து வருகின்றனர்" என்று அந்த அறிக்கை கூறியுள்ளது.

"வெவ்வேறு நிறுவனங்களின் மூலம் பஜ்வா குடும்பத்தின் வணிகங்கள் பாஜ்கோ குழுமம் என்று அழைக்கப்படுகின்றன. அசிம் பாஜ்வாவின் மகன்கள் 2015 ஆம் ஆண்டில் பாஜ்கோ குழும நிறுவனங்களில் சேர்ந்தனர், மேலும் பாகிஸ்தான் மற்றும் அமெரிக்காவில் பாஜ்கோ குழுமத்திலிருந்து சுயாதீனமாக புதிய நிறுவனங்களை நிறுவத் தொடங்கினர்.

ஜூன் மாதத்தில் ஒரு கையெழுத்திடப்பட்ட சொத்துக்கள் மற்றும் பொறுப்புகள் பற்றிய அறிவிப்பில், அசிம் பஜ்வா தனது மனைவியின் பெயரில், ரூ.4,18,468 முதலீட்டை அறிவித்தார். இருப்பினும், 'ஃபேக்ட் ஃபோகஸ்' அறிக்கையின்படி, அசிமின் மனைவி ஃபாரூக் செபாவின் தற்போதைய நிகர மதிப்பு வணிகங்கள் மற்றும் சொத்துக்கள் மதிப்பு ரூ.384 கோடியாக உள்ளது.

"ஆரம்பத்தில் இருந்தே அனைத்து வெளிநாட்டு வணிகங்களிலும் செபா ஒரு பங்குதாரராக இருந்தார். தற்போது, 82 வெளிநாட்டு நிறுவனங்கள் (அமெரிக்காவில் 71, ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸில் ஏழு மற்றும் கனடாவில் நான்கு) உட்பட 85 நிறுவனங்களில் அவர் பங்குதாரராக உள்ளார்," என்று அறிக்கை கூறுகிறது.

அமெரிக்காவிலும் பாகிஸ்தானிலும் பஜ்வா குடும்பத்தின் வணிக சாம்ராஜ்யத்தின் வளர்ச்சி, இப்போது சிபிஇசி தலைவராக இருக்கும் ஓய்வுபெற்ற ஜெனரல் அசிம் சலீம் பஜ்வாவின் அதிகாரத்தின் உயர்வுக்கு நேரடியாக பொருந்துகிறது என்று அறிக்கை கூறுகிறது.

பீட்சா உணவக  டெலிவரி டிரைவராகத் தொடங்கிய அசிம் பாஜ்வாவின் சகோதரரின் வளர்ச்சியையும்  இந்த அறிக்கை கண்டறிந்துள்ளது, ஆனால் இப்போது 133 உணவகங்களுடன் தனது சொந்த உணவுச் சங்கிலியை நடத்தி வருகிறார்.

அசிம் பஜ்வா இந்த அறிக்கையை தனக்கும் அவரது குடும்பத்தினருக்கும் எதிரான "தீங்கிழைக்கும் பிரச்சாரம்" என்று குறிப்பிட்டார். இருப்பினும், அவர் கதைக்கு எந்த மறுப்பையும் தெரிவிக்கவில்லை.

அதே  இணையதளம், பஜ்வா குடும்பம் கடந்த 13 ஆண்டுகளில் அமெரிக்காவில் 13 வணிக மற்றும் ஐந்து குடியிருப்பு சொத்துக்களை வாங்கியதாகக் கூறியது.

அமெரிக்காவில்  பஜ்வா குடும்பத்திற்கு சொந்தமான வணிக மற்றும் குடியிருப்பு சொத்துக்களின் மதிப்பிடப்பட்ட மதிப்பு ரூ.106 கோடி ஆகும். வணிகங்களுக்கு சொந்தமான வணிக சொத்துக்களின் மதிப்பு ரூ.91 கோடி ஆக உள்ளது" என்று கூறியுள்ளது.

அறிக்கையின்படி, அசிம் பாஜ்வாவின் மூன்று மகன்கள் - முஹம்மது, யூஷா மற்றும் அசிப் - சுரங்க, கட்டுமானம், சந்தைப்படுத்தல், ரியல் எஸ்டேட், பானங்கள், பேஷன் மற்றும் ஒப்பனை உற்பத்தி மற்றும் பாகிஸ்தானில் முதலீடுகள் மற்றும் மூன்று நிறுவனங்களின் நேரடி மற்றும் முழுமையான உரிமையைக் கொண்டுள்ளனர். மேலும் ரியல் எஸ்டேட் துறையில் இரண்டு நிறுவனங்களை உள்ளடக்கிய அமெரிக்காவில் உள்ள நிறுவனங்கள் ஆகும்.

"இந்த நிறுவனங்கள் அனைத்தும் 2015 க்குப் பிறகு அமைக்கப்பட்டன, அசிம் இயக்குநர் ஜெனரல் இன்டர்-சர்வீசஸ் பப்ளிக் ரிலேஷன்ஸ் அல்லது தெற்கு கமாண்டின் தளபதியாக இருந்தபோது" என்று அந்த அறிக்கை கூறியுள்ளது.

அறிக்கை வெளியானதைத் தொடர்ந்து, நாட்டின் நிறுவனங்களை ஒழுங்குபடுத்தும் அமைப்பான பாகிஸ்தானின் பத்திரங்கள் மற்றும் பரிவர்த்தனை ஆணையம், 'ஃபேக்ட் ஃபோகஸ்' விசாரணையைத் தொடங்கிய பின்னர், அசிம் பஜ்வாவின் மகன்களுக்கு சொந்தமான நிறுவனங்களின் தரவை அதன் அதிகாரப்பூர்வ வலைத்தளத்திலிருந்து நீக்கத் தொடங்கியது.