மாநில செய்திகள்

பணி மூப்பு அடிப்படையில் தீயணைப்பு வீரர்களுக்கு 3 மாதத்துக்குள் பதவி உயர்வு வழங்க வேண்டும்; தமிழக அரசுக்கு, ஐகோர்ட்டு உத்தரவு + "||" + In terms of work aging Firefighters must be promoted within 3 months ; High court order to Government of Tamil Nadu

பணி மூப்பு அடிப்படையில் தீயணைப்பு வீரர்களுக்கு 3 மாதத்துக்குள் பதவி உயர்வு வழங்க வேண்டும்; தமிழக அரசுக்கு, ஐகோர்ட்டு உத்தரவு

பணி மூப்பு அடிப்படையில் தீயணைப்பு வீரர்களுக்கு 3 மாதத்துக்குள் பதவி உயர்வு வழங்க வேண்டும்; தமிழக அரசுக்கு, ஐகோர்ட்டு உத்தரவு
பணி மூப்பு அடிப்படையில் தகுதியான தீயணைப்பு வீரர்களுக்கு 3 மாதத்துக்குள் பதவி உயர்வு வழங்க வேண்டும் என்று தமிழக அரசுக்கு ஐகோர்ட்டு உத்தரவிட்டுள்ளது.
சென்னை, 

தீயணைப்பு துறையில் முன்னணி தீயணைப்பு வீரராக பணிபுரிபவர்களுக்கு மாநில அளவிலான பணிமூப்பு அடிப்படையில் பதவி உயர்வு வழங்கும் வகையில், தமிழ்நாடு தீயணைப்பு பிரிவு சிறப்பு விதிகளில் திருத்தம் கொண்டுவரப்பட்டது. இதுகுறித்து கடந்த 2019-ம் ஆண்டு மார்ச் மாதம் அரசிதழ் வெளியிடப்பட்டது.

இதன்படி, தீயணைப்பு நிலைய அதிகாரிகளுக்கு தகுதியானவர்களை தேர்வு செய்ய ஆண்டு வாரியாக பணிமூப்பு பட்டியல் தயாரிக்க வேண்டும் என குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. ஆனால் இதற்கு முரணாக தீயணைப்பு துறை இயக்குனர், 172 பேரை நிலைய அதிகாரிகளாக தற்காலிக அடிப்படையில் பதவி உயர்வு வழங்கி கடந்த ஆண்டு நவம்பர் மாதம் உத்தரவு பிறப்பித்தார்.

இந்த உத்தரவை ரத்து செய்யக்கோரி முன்னணி தீயணைப்பு வீரர்களான ராமசுப்பிரமணியன், முருகேசன், செல்வம் ஆகியோர் சென்னை ஐகோர்ட்டில் வழக்கு தொடர்ந்தனர். இந்த வழக்கை நீதிபதி என்.ஆனந்த் வெங்கடேஷ் விசாரித்தார். மனுதாரர்கள் சார்பில் ஆஜரான வக்கீல் ஜி.சங்கரன், ‘தகுதி இல்லாதவர்களுக்கு பதவி உயர்வு வழங்கியதால், தகுதியுடையவர்கள் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர். எனவே, 2016-17, 2017-18, 2018-19 ஆகிய 3 ஆண்டுகளுக்கான பதவி உயர்வு பட்டியலை தயாரிக்க உத்தரவிட வேண்டும்’ என்று வாதிட்டார்.

அரசு தரப்பில் ஆஜரான கூடுதல் அரசு பிளடர் கே.புவனேஷ்வரி, ‘துறையின் சுமுக செயல்பாட்டுக்காகவே இந்த தற்காலிக பதவி உயர்வு வழங்கப்பட்டுள்ளது. வழக்கமான பதவி உயர்வு வழங்கும் வரை மட்டுமே இந்த தற்காலிக பதவி உயர்வு அமலில் இருக்கும். பதவி உயர்வுக்கு தகுதியான நபர்களின் பெயர் பட்டியலை தயாரிக்கும் பணிகள் நடைபெற்று வருகிறது’ என்று கூறினார்.

இரு தரப்பு வாதங்களையும் கேட்ட நீதிபதி என்.ஆனந்த் வெங்கடேஷ், ‘அவசர காரணத்துக்காக தற்காலிக பதவி உயர்வு வழங்கி பிறப்பித்த உத்தரவில் தலையிட விரும்பவில்லை.

அதே சமயம் தீயணைப்பு துறையில் முன்னணி தீயணைப்பு வீரர்களாக பணியாற்றுபவர்களுக்கு, நிலைய அதிகாரியாக பதவி உயர்வு வழங்குவதற்கான பணிமூப்பு பட்டியலை தயாரித்து, 3 மாதங்களுக்குள் பதவி உயர்வு வழங்கி தமிழக உள்துறை செயலாளர், தீயணைப்பு துறை இயக்குனர், தீயணைப்பு துறை தேர்வு வாரிய தலைவர் ஆகியோர் உத்தரவிட வேண்டும்’ என கூறினார். 

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. அயோத்தி தீர்ப்பை கண்டித்து போராட்டம்: தமிழகத்தில் சட்டம்-ஒழுங்கை பராமரிக்க டி.ஜி.பி.க்கு தெரியும் ஐகோர்ட்டு கருத்து
‘அயோத்தி தீர்ப்பை கண்டித்து போராட்டம் நடத்த அனுமதி கேட்ட வழக்கு விசாரணையின்போது தமிழகத்தில் சட்டம்-ஒழுங்கை பராமரிக்க தமிழக டி.ஜி.பி.க்கு தெரியும்’ என்று சென்னை ஐகோர்ட்டு கருத்து கூறியுள்ளது.
2. 5 கைதிகளை முன்கூட்டியே விடுதலை செய்யவில்லை: அவமதிப்பு வழக்கில் உள்துறை செயலாளர், கூடுதல் டி.ஜி.பி. நேரில் ஆஜராகவேண்டும்: ஐகோர்ட்டு உத்தரவு
5 ஆயுள் தண்டனை கைதிகளை முன்கூட்டியே விடுதலை செய்யவேண்டும் என்ற உத்தரவை அமல்படுத்தாத உள்துறை செயலாளர், கூடுதல் டி.ஜி.பி. ஆகியோர் நேரில் ஆஜராக வேண்டும் என்று கோர்ட்டு அவமதிப்பு வழக்கில் சென்னை ஐகோர்ட்டு உத்தரவிட்டுள்ளது.
3. ரெயில்வே பாதுகாப்பு படை சங்க நிர்வாகிகள் நியமனத்துக்கு எதிரான நடவடிக்கை ரத்து மதுரை ஐகோர்ட்டு உத்தரவு
ரெயில்வே பாதுகாப்பு படை சங்க நிர்வாகிகள் நியமனத்துக்கு எதிரான நடவடிக்கையை ரத்து செய்து மதுரை ஐகோர்ட்டு உத்தரவிட்டுள்ளது.
4. பொதுநல வழக்கு தொடரும் முன்பு களஆய்வு செய்ய வேண்டும் ஐகோர்ட்டு கருத்து
பொதுநல வழக்கு தொடர்வதற்கு முன்பு அதுதொடர்பாக களஆய்வு மேற்கொள்ள வேண்டும் என்று சென்னை ஐகோர்ட்டு கருத்து தெரிவித்துள்ளது.
5. ஊதிய உயர்வுக்காக போராட்டம்: டாக்டர்களுக்கு வழங்கப்பட்ட குற்றச்சாட்டு குறிப்பாணைக்கு தடை; ஐகோர்ட்டு உத்தரவு
ஊதிய உயர்வுக்காக போராட்டம் நடத்திய டாக்டர்களுக்கு வழங்கப்பட்ட குற்றச்சாட்டு குறிப்பாணைக்கு தடை விதித்து ஐகோர்ட்டு உத்தரவு பிறப்பித்துள்ளது.

அதிகம் வாசிக்கப்பட்டவை