உலக செய்திகள்

எல்லை பதற்றங்களுக்கு மத்தியில் கைலாஷ்-மானசரோவரில் சீனா வான் ஏவுகணை தளத்தை அமைத்தது + "||" + China constructs surface-to-air missile site at Kailash-Mansarovar amid border tensions with India

எல்லை பதற்றங்களுக்கு மத்தியில் கைலாஷ்-மானசரோவரில் சீனா வான் ஏவுகணை தளத்தை அமைத்தது

எல்லை பதற்றங்களுக்கு மத்தியில் கைலாஷ்-மானசரோவரில் சீனா வான் ஏவுகணை தளத்தை அமைத்தது
இந்தியாவுடனான எல்லை பதற்றங்களுக்கு மத்தியில் கைலாஷ்-மானசரோவரில் சீனா தரையில் இருந்து ஏவும் வான் ஏவுகணை தளத்தை அமைத்து உள்ளது
நியூயார்க்:

லடாக்கின் கிழக்கு உள்ள கல்வான் பள்ளத்தாக்கு பகுதியில் அத்துமீறிய சீன ராணுவ வீரர்களுக்கும், இந்திய வீரர்களுக்கும் கடந்த மாதம் 15-ந் தேதி ஏற்பட்ட மோதலில் இந்திய தரப்பில் 20 பேர் வீரமரணம் அடைந்தனர். சீன தரப்பில் 35 பேர் உயிர் இழந்தனர். ஆனால் சீன தரப்பில் உயிரிழப்பு விவரங்களை அதிகாரப்பூர்வமாக வெளியிடவில்லை.


பல்வேறு கட்ட பேச்சுவார்த்தைகளுக்கு பிறகு இரு நாட்டு படைகளும் விலக்கி கொள்ள முடிவெடுத்து உள்ளன. கால்வான் பள்ளத்தாக்கு மற்றும் ரோந்து புள்ளி 15 இல் ஆரம்ப படைகள் விலகி கொண்டாலும் பாங்கோங் ஏரி மற்றும் ரோந்து புள்ளி 17 ஏ என அழைக்கப்படும் கோக்ரா-ஹாட் ஸ்பிரிங்ஸ் பகுதியிலிருந்து செல்ல சீனா தயக்கம் காட்டுகிறது.

லடாக் எல்லையில் நேற்று சீன ராணுவம் மீண்டும் அத்துமீறலில் ஈடுபட்டுள்ளது.  பாங்காங்க் ஏரியின் தெற்கு கரை பகுதியில் சீன படையினர் அத்துமீறலில் ஈடுபட்டனர். சீன ராணுவத்தினரை இந்திய ராணுவம் விரட்டியடித்துள்ளது.

ஆனால் சீன ராணுவம் தனது ஊடுருவலை மறுத்து உள்ளது.  கிழக்கு லடாக் பகுதியில் ஏற்பட்ட மோதல் பதற்றம இன்னும் தணியாத நிலையில்  கைலாஷ்-மானசரோவரின் ஒரு பகுதியாக இருக்கும் ஏரிக்கு அருகே சீனா தரையில் இருவும் ந்து ஏவான் ஏவுகணையை அமைப்பை நிறுவி உள்ளதாக கூறப்படுகிறது.

ஏவுகணை தளத்தை அமைத்து இருப்பது சீனர்களின் ஆக்கிரமிப்பு ஆத்திரமூட்டலின் தொடர்ச்சியாக கருதப்படுகிறது. இது இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான எல்லை பதற்றங்களை மேலும் சிக்கலாக்கும் என்று தி எபோச் டைம்ஸ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

கைலாஷ்-மானசரோவர் என பொதுவாக அறியப்படும் கைலாஷ் மலை மற்றும் மன்சரோவர் ஏரி நான்கு மதங்களால் மதிக்கப்படுகின்றன, மேலும் இது ன் கலாச்சாரம் மற்றும் ஆன்மீகத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது.

இந்துக்கள் இந்த தளத்தை சிவன் மற்றும் அவரது துணைவியார் பார்வதியின் தங்குமிடமாகக் கருதும் அதே வேளையில், திபெத்திய புத்த மதத்தினர் காங் ரிம்போசே என்ற மலையை " பனியின் விலைமதிப்பற்றவர்" என்று அழைக்கிறார்கள், மேலும் இது டெம்காக் மற்றும் அவரது துணைவியார் டோர்ஜே பாக்மோவின் தங்குமிடமாக மதிக்கிறார்கள்.

சமணர்கள் அஸ்தபாதா மலை என அழைக்கிறார்கள், இது அவர்களின் 24 ஆன்மீக கடவுள்களில்  முதலாவது விடுதலையை அடைந்த இடமாக கருதுகிறது. திபெத்தின் புத்த மதத்திற்கு முந்தைய மதத்தை பின்பற்றுபவர்களான போன்ஸ், டைஸ் மலை என குறிப்பிடுகிறார்கள் மேலும் இது வான தெய்வமான சிபைமனின் வசிப்பிடமாக மதிக்கிறார்கள்.

கங்கையின் முக்கிய துணை நதியான சிந்து, பிரம்மபுத்ரா, சட்லெஜ் மற்றும் கர்னாலி ஆகிய நான்கு நாடுகடந்த நதிகளின் தோற்றமான புனிதத் தளத்தில் ஏவுகணையை வைப்பது, லடாக்கில் சீனாவின் ஆக்கிரமிப்பிற்கு எதிராக பின்வாங்க மறுத்துவிட்ட இந்தியாவை அச்சுறுத்துவது ஆகும்.

எழுத்தாளரும் புவிசார் அரசியல் பிரியாஜித் டெப்சர்கரும் லண்டனை தளமாகக் கொண்ட திங்க் டேங்க் பிரிட்ஜ் இந்தியாவுடன் ஆய்வாளர் தி எபோச் டைம்ஸிடம் ஒரு மின்னஞ்சலில் தெரிவித்துள்ளதாவது:-

"எனது பார்வையில், முதன்மையானது, இது இந்தியாவுக்கு எதிரான சீன ஆத்திரமூட்டலின் தொடர்ச்சியாகும். திபெத்தில் மேற்பரப்பில் இருந்து வான்வழி ஏவுகணையை நிலைநிறுத்துவதற்கான இந்த நடவடிக்கை எங்களை ஆச்சரியப்படுத்த வில்லை. இது இந்தியாவுக்கு எதி சர்வாதிகார மற்றும் ஆத்திரமூட்டும் நடவடிக்கை ஆகும் என்று டெப்சர்கர் கூறினார்.

மதம் மற்றும் கலாச்சாரத்தை சீனா மதிக்கவில்லை, நம்பவில்லை என்று ஒரு ஆராய்ச்சியாளரும், வாஷிங்டனை தளமாகக் கொண்ட ஹட்சன் இன்ஸ்டிடியூட்டின் முன்முயற்சி பற்றிய இந்திய மற்றும் தெற்காசியாவின் இயக்குநருமான அபர்ணா பாண்டே கூறி உள்ளார்.

"சீனர்கள் கிறிஸ்தவத்தைப் பற்றி கவலைப்படுவதில்லை என்பதை நாம் மனதில் கொள்ள வேண்டும். பண்டைய சீன நடைமுறைகள் எதையும் அவர்கள் பொருட்படுத்தவில்லை. மதம் வெகுஜனங்களின் போதை  என்று அவர்கள் நம்புகிறார்கள், அவர்கள் அக்கறை கொள்ளும் ஒரே சித்தாந்தம் அவர்களின் கம்யூனிசத்தின் வடிவம்.

ஜப்பான், தைவான், ஆஸ்திரேலியா, அமெரிக்கா மற்றும் ஆசியன் நாடுகளை குறிவைத்து சீனா ஏவுகணைகளை வைத்துள்ளது.

அவர்களின் பார்வையில், இப்போது அவர்கள் இந்தியாவையும் இந்தியப் பெருங்கடல் பிராந்தியத்தையும் குறிவைக்கக்கூடிய பகுதிகளில் ஏவுகணைகளை வைக்கத் தொடங்குவதும் முக்கியம். எனவே கைலாஷ்-மானசரோவர் அதற்கு உதவுகிறது என்று பாண்டே கூறினார்.

கைலாஷ்-மானரோவர் தளத்தில் சீனாவின் ஏவுகணை தளத்திற்கு மற்றொரு காரணம், இந்தியாவுக்கு பதிலளிப்பதாகும், இந்தியா சமீபத்தில் ஒரு இமயமலை மூலோபாய மதிப்புக்கு ஒரு சாலையை உருவாக்கியது. ஏவுகணைத் தளம் லிபுலேக் வரை ஒரு சாலையைக் கட்டியுள்ளதால் இந்தியாவுக்கு எதிராக சீனா இத்தகைய நடவ்டிக்கைகளில் ஈடுபட்டு உள்ளது என  தி எபோச் டைம்ஸ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

அப்சர்வர் ரிசர்ச் பவுண்டேஷனுடன் (ORF) புதுடெல்லியைச் சேர்ந்த மூலோபாய ஆய்வாளர் ஹர்ஷ் பந்த் இதேபோன்ற உணர்வுகளை எதிரொலித்தார், மேலும் கைலாஷ்-மானசரோவரில் இராணுவ உள்கட்டமைப்பை உருவாக்கும் சீனாவின் நடவடிக்கை இந்தியாவுக்குள் சீன எதிர்ப்பு உணர்வை தீவிரப்படுத்தும்.

இது இந்துக்களுக்கு மிகவும் புனிதமான மத தளங்களில் ஒன்றாக திகழ்கிறது என்பதும் சீனாவுக்கு இந்திய உணர்வுகள் மீதுள்ள வெறுப்பைக் குறிக்கிறது.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. இந்தியாவில் கடந்த 24 மணி நேரத்தில் மேலும் 93,337 பேருக்கு கொரோனா தொற்று
இந்தியாவில் கடந்த 24 மணி நேரத்தில் மேலும் 93,337 பேருக்கு கொரோனா தொற்று உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது.
2. இந்தியாவில் கடந்த 24 மணி நேரத்தில் மேலும் 96,424 பேருக்கு கொரோனா தொற்று
இந்தியாவில் கடந்த 24 மணி நேரத்தில் மேலும் 96,424 பேருக்கு கொரோனா தொற்று உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது.
3. இந்தியாவில் இதுவரை 6.15 கோடி மாதிரிகள் பரிசோதனை: ஐசிஎம்ஆர் தகவல்
இந்தியாவில் இதுவரை 6.15 கோடி மாதிரிகள் பரிசோதனை செய்யப்பட்டுள்ளதாக இந்திய மருத்துவ ஆராய்ச்சி கவுன்சில் தெரிவித்துள்ளது.
4. இந்தியாவில் கொரோனா பாதித்தவர்களின் எண்ணிக்கை 51,18,254 ஆக உயர்வு
இந்தியாவில் கொரோனா பாதித்தவர்களின் எண்ணிக்கை தற்போது 51,18,254 ஆக உயர்ந்துள்ளது.
5. லடாக் மலை முகடுகளை இந்தியா மீட்டெடுத்தது எப்படி? பரபரப்பு தகவல்கள்
லடாக் மலை முகடுகளை ஆபரேஷன் பனி சிறுத்தை என்ற அதிரடி நடவடிக்கை மூலம் இந்தியா மீட்டெடுத்தது எப்படி என்பது குறித்த தகவல்கள் வெளியாகி உள்ளன.