உலக செய்திகள்

நாட்டில் ஏற்பட்டு உள்ள உணவு நெருக்கடி : மறக்க செய்ய லடாக் பகுதியை ஆக்கிரமிக்க முயலும் சீனா + "||" + The curious link behind China’s Ladakh moves and a looming food crisis Analysis

நாட்டில் ஏற்பட்டு உள்ள உணவு நெருக்கடி : மறக்க செய்ய லடாக் பகுதியை ஆக்கிரமிக்க முயலும் சீனா

நாட்டில் ஏற்பட்டு உள்ள உணவு நெருக்கடி : மறக்க செய்ய லடாக் பகுதியை ஆக்கிரமிக்க முயலும் சீனா
நாட்டில் ஏற்பட்டு உள்ள உணவு நெருக்கடி நிலையை மறக்க செய்ய தொடர்ந்து லடாக் பகுதியை ஆக்கிரமிக்க முயலும் சீனா
பீஜிங்

சீன ஜனாதிபதி ஜி ஜின்பிங் கடந்த பதினைந்து வாரங்களாக சீனாவை ஒரு உணவு நெருக்கடிக்குத் தயார்படுத்துவதற்காக ‘ஆபரேஷன் க்ளீன் பிளேட்’தொடங்கி உள்ளார். இது உள்நாட்டில் தனது செல்வாக்கை உயர்த்துவதற்காகவும் வெளிநாடுகளில் தனது ராஜதந்திர நடவடிக்கைகளைச் ச்ரிசெய்யவும். 

ஆனால் லடாக், தென் சீனக் கடல் மற்றும் அதற்கு அப்பால் உள்ள பீஜிங்கின் ஆக்கிரோஷமான சூழ்ச்சிகள் - உள்நாட்டுப் பிரச்சினைகளிலிருந்து கவனத்தைத் திசைதிருப்ப  செய்யப்பட்டதாக கூறப்படுகிறது.

சீனாவின் அண்டை நாடுகளுடனான உறவைக் குறைத்து, அதன் மூன்று முக்கியமான உணவுபொருட்கள் ஏற்றுமதி செய்யும்  நாடுகளுடன் நட்பை வளர்த்துக் கொண்டது 

அது போலவே, சீனாவின் தீவிர தேசியவாத ஓநாய் போர்வீரர் இராஜதந்திரமும், லடாக்கில் மக்கள் விடுதலை இராணுவத்தின் ஆக்கிரோஷமான இராணுவ தோரணையும் 1962 ஆம் ஆண்டுக்கு அப்போதைய முக்கிய தலைவரான மாவோ சேதுங் தோல்வியுற்ற கிரேட் லீப் ஃபோவர்ட் இயக்கத்தை மறைக்க இந்தியாவுடனான எல்லை மோதலைப் பயன்படுத்தியது. இது லட்சக்கணக்கான  சீனர்களைக் கொன்றது.

சீனாவில் உணவு வழங்கல் மோசமடையும் என்று தனது அரசாங்கம் எதிர்பார்க்கிறது என்ற ஊகத்தை ஏற்படுத்தியது. மே மாதத்தில், பிரதமர் லி கெக்கியாங் கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோய்க்கு மத்தியில் ஒரு உணவு பாதுகாப்பு திட்டத்தை வகுப்பதாக உறுதியளித்தார்.

சீனா தனது 140 கோடி  மக்களுக்கு 'எங்கள் சொந்த முயற்சிகள் மூலம்' உணவை உறுதிசெய்ய முடியும், அதிக தானிய விளைச்சல், பன்றி உற்பத்திக்கு வெகுமதி அளிக்கும் மற்றும் மீட்கப்படுவதை ஊக்குவிக்கும் என்று பாராளுமன்றத்திற்கு உறுதியளித்தது. 

100 மில்லியன் பன்றிகளைக் கொல்ல வழிவகுத்த ஆப்பிரிக்க பன்றிக் காய்ச்சல் அச்சுறுத்தலாக இருந்தது, ஆனால் பன்றி இறைச்சியின் விலையில் பெரிய அதிகரிப்பு இருக்காது, இது பல குடும்பங்களுக்கு பிரதான உணவாகும், இது சீனாவை மிகப்பெரிய நுகர்வோராக்குகிறது.

மிகப்பெரிய நுகர்வோராக இருப்பினும், அதிக்காரபூர்வ புள்ளிவிவரங்கள், ஜூலை மாதத்தில் உணவு விலைகள் ஒரு வருடத்திற்கு முன்பு ஒப்பிடும்போது 13 சதவீதம் மற்றும் பன்றி இறைச்சியின் விலை சுமார் 85 சதவீதம் உயர்ந்துள்ளன.

சீனாவின் பெரும்பாலான அரிசி விளைச்சல் யாங்சே நதிப் படுகையின் மூலம் கிடைக்கிறது. ஆனால் யாங்சே நதிப் படுகையில் ஏற்பட்ட வெள்ளம் உற்பத்தி மற்றும் போக்குவரத்தை பாதித்தது. மேல் யாங்சே கிளை நதியான கிங்கி நதி ஒரு நூற்றாண்டில் அதன் மிக மோசமான வெள்ளத்தை கண்டது. இது லட்ச கணக்கான மக்களின் வாழ்க்கையை சீர்குலைத்தது மற்றும் ஏராளமான விவசாய நிலங்கள் தண்ணீருக்கு அடியில் மூழ்கியது 

சீன சுங்க பொது நிர்வாகத்தின் தரவுகளின்படி, கடந்த ஆண்டு இதே காலப்பகுதியுடன் ஒப்பிடும்போது, ஜனவரி மற்றும் ஜூலை மாதங்களில் சீனாவின் தானிய இறக்குமதி 22.7 சதவீதம் (74.51 மில்லியன் டன்னாக) உயர்ந்துள்ளது. 910,000 டன் இறக்குமதியுடன் கோதுமை இறக்குமதி ஆண்டுக்கு 197 சதவீதம் அதிகரித்துள்ளது. இந்த மாதத்தில், சோள இறக்குமதியும் ஆண்டுக்கு 23 சதவீதம் அதிகரித்து 880,000 டன்னாக அதிகரித்துள்ளது.

ஆனால் சீனாவும் அதன் அரசு நிதியளிக்கும் நிறுவனங்களும் உள்நாட்டு உணவுப் பற்றாக்குறை இருப்பதை மறுத்துள்ளன. இந்த ஆண்டு கோடைகால தானிய உற்பத்தி 142.8 பில்லியன் கிலோ என்ற சாதனையை எட்டியுள்ளது என்று சீனாவின் மாநில ஊடகங்கள் தெரிவித்துள்ளன.

ஆகஸ்ட் 17 அன்று சீன சமூக அறிவியல் அகாடமி வெளியிட்டுள்ள ஒரு அறிக்கையில் “கவலைப்படத் தேவையில்லை” என்று செய்தி நிறுவனம் ஏ.எஃப்.பி படி, எச்சரிக்கை விடுத்துள்ளது, பெரிய விவசாய சீர்திருத்தங்கள் இல்லாவிட்டால் வரும் ஆண்டுகளில் சீனாவின் “உணவு பற்றாக்குறை” அதிகரிக்கும் என்று அறிக்கை எச்சரித்து உள்ளது.

சீனாவின் அரசு ஊடகங்கள் ஐக்கிய நாடுகள் சபையால் கணிக்கப்பட்ட உலகளாவிய உணவு நெருக்கடியுடன் ஜி ஜின்பிங்கின் பிரச்சாரத்தை இணைத்துள்ளன, இது இரண்டு மாதங்களுக்கு முன்னர் உலக அமைப்பு மீண்டும் மீண்டும் எச்சரிக்கை விடுத்தது. அதன் அடிப்படை கருப்பொருள் என்னவென்றால், சீனாவைப் பொறுத்தவரை, உணவுப் பாதுகாப்பிற்கான உண்மையான அச்சுறுத்தல் தொற்றுநோய் அல்லது வெள்ளத்தை விட உணவு விரயத்திலிருந்து வருகிறது என்பதாகும்.

சீனா மிக ஒரு மோசமாஜ உணவை வீணாக்கும் நாடுகளில் ஒன்று. தேவைக்கு அதிகமான உணவை ஆர்டர் செய்வது அல்லது பரிமாறுவது விருந்தோம்பலின் ஒரு நடவடிக்கையாகக் கருதப்படுகிறது. 2015 ஆம் ஆண்டில் பெரிய நகரங்களில் பரிமாறப்பட்ட 17 மில்லியன் முதல் 18 மில்லியன் டன் உணவு வீணடிக்கப்பட்டதாக அரசு நடத்தும் சீன அறிவியல் அகாடமி மதிப்பிட்டுள்ளது, இது ஒரு நாட்டிற்கு தென் கொரியாவின் அளவுக்கு உணவளிக்க போதுமானது ஆகும்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. பதற்றங்களுக்கு மத்தியிலும் 3 ஆண்டுகளாக எல்லை பகுதியில் ராணுவ பலத்தை அதிகரித்து வரும் சீனா - அதிர்ச்சி தகவல்
பதற்றங்களுக்கு மத்தியிலும் 3 ஆண்டுகளாக எல்லை பகுதியில் சீனா தனது விமான தளங்கள், வான் பாதுகாப்பு மற்றும் ஹெலிபோர்ட்களை அதிகரித்து வரும் அதிர்ச்சி தகவல் வெளியாகி உள்ளது
2. லடாக்கில் 6 புதிய சிகரங்களை கைப்பற்றிய இந்திய ராணுவ வீரர்கள்
லடாக்கின் கிழக்கு பிராந்தியத்தில் அமைந்துள்ள 6 புதிய சிகரங்களை இந்திய ராணுவ வீரர்கள் கைப்பற்றியுள்ளனர்.
3. லடாக் மலை முகடுகளை இந்தியா மீட்டெடுத்தது எப்படி? பரபரப்பு தகவல்கள்
லடாக் மலை முகடுகளை ஆபரேஷன் பனி சிறுத்தை என்ற அதிரடி நடவடிக்கை மூலம் இந்தியா மீட்டெடுத்தது எப்படி என்பது குறித்த தகவல்கள் வெளியாகி உள்ளன.
4. கிழக்கு லடாக்கில் சீன துருப்புகள் துப்பாக்கியால் சுட்டன -புதிய தகவல்
கிழக்கு லடாக்கில் சீன துருப்புகள் துப்பாக்கியால் சுட்டதாக புதிய தகவல் வெளியாகி இருக்கிறது.
5. கடந்த ஆறு மாதங்களில் இந்தியா-சீனா எல்லையில் ஊடுருவல் எதுவும் இல்லை - மத்திய இணை அமைச்சர்
கடந்த ஆறு மாதங்களில் இந்தியா-சீனா எல்லையில் ஊடுருவல் எதுவும் இல்லை என்று மாநிலங்களவையில் உள்துறை இணை அமைச்சர் நித்யானந்த் ராய் பதில் அளித்து உள்ளார்.