தேசிய செய்திகள்

கொரோனா பரவல் கட்டுப்படுத்துவது தொடர்பாக தேசிய அளவிலான திட்டம் தேவை; மத்திய அரசுக்கு சுப்ரீம் கோர்ட்டு அறிவுறுத்தல் + "||" + A national plan is needed to control the spread of corona; Supreme Court instruction to the Central Government

கொரோனா பரவல் கட்டுப்படுத்துவது தொடர்பாக தேசிய அளவிலான திட்டம் தேவை; மத்திய அரசுக்கு சுப்ரீம் கோர்ட்டு அறிவுறுத்தல்

கொரோனா பரவல் கட்டுப்படுத்துவது தொடர்பாக தேசிய அளவிலான திட்டம் தேவை; மத்திய அரசுக்கு சுப்ரீம் கோர்ட்டு அறிவுறுத்தல்
கொரோனா மேலாண்மை தொடர்பாக தேசிய அளவிலான திட்டம் தேவை என மத்திய அரசை சுப்ரீம் கோர்ட்டு அறிவுறுத்தியுள்ளது.
மோசமான சூழல்
நாட்டில் தற்போது நிலவும் கொரோனா பாதிப்பு ஏற்படுத்தியுள்ள மோசமான சூழல், ஆக்சிஜன் விநியோகம் ஆகிய விவகாரம் தொடர்பாக சுப்ரீம் கோர்ட்டு தலைமை நீதிபதி எஸ்.ஏ.போப்டே தலைமையிலான அமர்வு நேற்று தானாக முன் வந்து வழக்குப்பதிவு செய்தது. 

இந்த விவகாரம் தொடர்பாக சுப்ரீம் கோர்ட்டு பிறப்பித்த உத்தரவு வருமாறு:- கொரோனா பாதிப்பு மோசமான சூழலை உருவாக்கியுள்ளது. திடீரென கொரோனா பாதிப்பு எண்ணிக்கையும், பலி எண்ணிக்கையும் உயர்ந்துள்ளன. தடுப்பூசியை தாண்டி ரெம்டிசிவர் போன்ற மருந்துகளால் கொரோனாவுக்கு சிகிச்சை அளிக்கப்படுகிறது. கொரோனா சிகிச்சையில் ஆக்சிஜனும் முக்கிய பங்காற்றுகிறது. இருந்தபோதிலும், பீதி உருவாக்கப்பட்டு ஆக்சிஜன் விநியோகம் உள்ளிட்ட கோரிக்கைகளை முன்வைத்து டெல்லி, மும்பை, சிக்கிம், மத்திய பிரதேசம், கொல்கத்தா, அலகாபாத் ஆகிய ஐகோர்ட்டுகளில் வழக்குகள் தொடரப்பட்டுள்ளன.

தேசிய திட்டம்
கொரோனா தொற்று காலத்தில் தேவைப்படும் சுகாதார சேவைகள், ஆக்சிஜன், தடுப்பூசி விநியோகம் உள்ளிட்டவை தொடர்பாக தேசிய திட்டத்தை மத்திய அரசு நாளைக்குள் (இன்று) சமர்ப்பிக்க வேண்டும். குறிப்பாக, மாநிலங்கள், யூனியன் பிரதேச அரசுகளுடன் ஆலோசித்து ஆக்சிஜன் உள்ளிட்டவற்றை ஒதுக்கீடு செய்யும் அமைப்பு உள்ளதா? இல்லை என்றால் ஒருங்கிணைப்பு அமைப்பை உருவாக்குவது குறித்து மத்திய அரசு பதில் அளிக்க வேண்டும்.

அத்தியாவசிய மருந்து
கொரோனா சிகிச்சைக்காக தேவைப்படும் மருந்துகள் மற்றும் மருத்துவ உபகரணங்கள் ஆகியவற்றை அத்தியாவசிய மருந்து மற்றும் உபகரணங்கள் என அறிவிப்பது தொடர்பாகவும் பதிலளிக்க வேண்டும்.கொரோனா சிகிச்சைக்காக தேவைப்படும் ஆக்சிஜன் மருத்துவ உபகரணங்களை மாநிலங்களுக்குள்ளேயும், மாநிலங்களுக்கு இடையேயும் எடுத்துச்செல்லும் ஏற்பாடு தொடர்பான ஒருங்கிணைப்பு குறித்தும் மத்திய அரசு பதில் அளிக்க வேண்டும்.

இன்று விசாரணை
ஆக்சிஜன் விநியோகம், அத்தியாவசிய மருந்து பொருட்கள் விநியோகம், தடுப்பூசி செலுத்தும் முறை, ஊரடங்கு அறிவிப்பு ஆகியவை தொடர்பாக ஏன்? சுப்ரீம் கோர்ட்டு ஒரே மாதிரியான உத்தரவை பிறப்பிக்கக் கூடாது என்பது தொடர்பாக மத்திய, மாநில, யூனியன் பிரதேச அரசுகள், ஐகோர்ட்டில் வழக்கு தொடர்ந்தவர்கள் இன்றைக்குள் பதிலளிக்க வேண்டும். இந்த விவகாரம் தொடர்பாக சுப்ரீம் கோர்ட்டுக்கு உதவ மூத்த வக்கீல் ஹரீஷ் சால்வேவை நியமிக்கிறோம் அவருக்கு உதவ அனுராதா தத்தை நியமிக்கிறோம்.

வழக்கு விசாரணை இன்று காலை 11 மணிக்கு நடைபெறும்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. கொரோனா கட்டுப்பாடுகளை தீவிரப்படுத்துவது குறித்து பரிசீலிக்க வேண்டும் : மத்திய அரசு
பண்டிகை காலம் வரவிருப்பதால் கட்டுப்பாடுகள் அமல்படுத்துவது குறித்து மாநில அரசுகள் பரிசீலிக்க வேண்டும் என்று மத்திய அரசு தெரிவித்துள்ளது.
2. ‘பெகாசஸ்’ உளவு விவகாரம் தொடர்பாக மத்திய மந்திரியிடம் இப்போதும் விளக்கம் கேட்கலாம்; எதிர்க்கட்சிகளுக்கு மத்திய அரசு அழைப்பு
பெகாசஸ் உளவு விவகாரம் தொடர்பாக மத்திய மந்திரி அஸ்வினி வைஷ்ணவிடம் எதிர்க்கட்சிகள் இப்போதும் விளக்கம் கேட்கலாம் என்று நாடாளுமன்ற விவகாரத்துறை மந்திரி கூறினார்.
3. ஜம்மு - காஷ்மீரில் பயங்கரவாத சம்பவங்கள் குறைந்து வருகின்றன - மத்திய அரசு
ஜம்மு - காஷ்மீரில் இயல்பு நிலை முழுதுமாக திரும்பிய பிறகு உரிய நேரத்தில் மாநில அந்தஸ்து மீண்டும் வழங்கப்படும் என மத்திய அரசு கூறி உள்ளது.
4. மைசூரு அரச குடும்பத்திற்கு சொந்தமான 1,450 ஏக்கர் நிலத்தை யாரும் உரிமை கொண்டாட கூடாது: சுப்ரீம் கோர்ட்டு
மைசூரு அரச குடும்பத்திற்கு சொந்தமான 1,450 ஏக்கர் நிலத்தை யாரும் உரிமை கொண்டாட கூடாது என்று சுப்ரீம் கோர்ட்டு தீர்ப்பளித்துள்ளது.
5. மத்திய அரசுக்கான நிலுவைத்தொகை; தொலைத்தொடர்பு நிறுவனங்களின் மனுக்களை தள்ளுபடி செய்தது சுப்ரீம் கோர்ட்டு
ஏர்டெல், ஐடியா, வோடபோன் உள்ளிட்ட பல்வேறு தொலைத்தொடர்பு சேவை வழங்கும் நிறுவனங்கள், 1999-ல் கொண்டுவரப்பட்ட தேசிய அளவிலான புதிய தொலைத்தொடர்பு கொள்கையின்படி சரிசெய்யப்பட்ட மொத்த வருவாயில் குறிப்பிட்ட தொகையை ஆண்டு லைசன்ஸ் கட்டணமாக மத்திய அரசுக்கு செலுத்த வேண்டும்.