தேசிய செய்திகள்

நிரவ் மோடி மற்றும் குடும்பத்தினருக்கு எதிராக பொது நோட்டீஸ் + "||" + General notice against Nirav Modi and his family

நிரவ் மோடி மற்றும் குடும்பத்தினருக்கு எதிராக பொது நோட்டீஸ்

நிரவ் மோடி மற்றும் குடும்பத்தினருக்கு எதிராக பொது நோட்டீஸ்
வங்கி கடன் மோசடியில் ஈடுபட்ட நிரவ் மோடி மற்றும் அவரது குடும்பத்தினருக்கு எதிராக, ‘தப்பி ஓடும் பொருளாதார குற்றவாளிகள் சட்டத்தின்’ கீழ் மும்பை கோர்ட்டு பொது நோட்டீஸ் வெளியிட்டது.

புதுடெல்லி,

மும்பையில் உள்ள பஞ்சாப் நே‌ஷனல் வங்கி கிளை மூலம் ரூ.13 ஆயிரம் கோடி அளவுக்கு கடன் பெற்று மோசடியில் ஈடுபட்ட பிரபல வைர வியாபாரி நிரவ் மோடி, வெளிநாட்டுக்கு தப்பி சென்றுள்ளார். அவருக்கு எதிராக சி.பி.ஐ. மற்றும் அமலாக்கத்துறை அதிகாரிகள் வழக்குப்பதிவு செய்து விசாரணை நடத்தி வருகின்றனர்.

நிரவ் மோடிக்கு எதிராக நிதி மோசடி தடுப்பு சட்டம் மற்றும் பல்வேறு சட்டப்பிரிவுகளின் கீழ் வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டு உள்ளன. இந்த வழக்குகள் விசாரணை மும்பையில் உள்ள சிறப்பு கோர்ட்டில் நடந்து வருகிறது. இதில் பலமுறை அவருக்கு சம்மன் அனுப்பியும், அவர் விசாரணைக்கு ஆஜராகவில்லை.

இந்த நிலையில் இந்திய வங்கிகளில் இருந்து கோடிக்கணக்கில் கடன்பெற்று மோசடியில் ஈடுபடும் தொழிலதிபர்கள் வெளிநாடுகளுக்கு தப்பிச்செல்வதை தடுக்கும் வகையில் புதிய சட்டத்தை மத்திய அரசு சமீபத்தில் நிறைவேற்றியது.

‘தப்பி ஓடும் பொருளாதார குற்றவாளிகள் சட்டம் 2018’ எனப்படும் இந்த சட்டப்படி, பொருளாதார குற்றங்களில் ஈடுபட்டு வெளிநாடுகளுக்கு தப்பி செல்வோரை, ‘தப்பி ஓடிய பொருளாதார குற்றவாளிகள்’ என அறிவித்து, அவர்களின் பினாமி சொத்துகள் உள்பட அனைத்து சொத்துகளையும் பறிமுதல் செய்ய முடியும்.

தற்போது அமலுக்கு வந்துள்ள இந்த புதிய சட்டத்தின் கீழ் நிரவ் மோடி மற்றும் அவரது சகோதரி பர்வி மோடி, சகோதரர் நீ‌ஷல் மோடி ஆகியோர் மீது வழக்கு தொடரப்பட்டு உள்ளது. இதைத்தொடர்ந்து 3 பேருக்கும் எதிராக மும்பை சிறப்பு கோர்ட்டு நீதிபதி ஆஷ்மி தனித்தனியாக பொது நோட்டீஸ் வெளியிட்டு உள்ளார். இந்த பொது நோட்டீஸ்கள் முன்னணி நாளிதழ்களில் வெளியிடப்பட்டு உள்ளன.

இதில் பர்வி மற்றும் நீ‌ஷல் ஆகியோருக்கு எதிராக வெளியிடப்பட்ட நோட்டீசில், ‘உங்களுக்கு எதிராக அமலாக்கத்துறை அளித்துள்ள மனுவில் குறிப்பிட்டு இருந்த சொத்துக்களை ஏன் பறிமுதல் செய்யக்கூடாது?’ எனக்கேள்வி கேட்டு இருந்த கோர்ட்டு, இது தொடர்பாக அடுத்த மாதம் (செப்டம்பர்) 25–ந் தேதி ஆஜராகி விளக்கம் அளிக்குமாறு உத்தரவிடப்பட்டு இருந்தது.

இதைப்போல நிரவ் மோடிக்கு எதிரான நோட்டீசில், ‘நீங்கள் இந்தியாவை விட்டு வெளியேறியது மட்டுமின்றி, விசாரணைக்கும் ஆஜராக மறுத்து வருகிறீர்கள். எனவே மேற்படி சட்டத்தின் கீழ் நீங்கள் தப்பி ஓடிய பொருளாதார குற்றவாளி என அழைக்கப்படுவீர்கள்’ என கூறப்பட்டு இருந்தது.

அமலாக்கத்துறை கோரியிருந்தது போல உங்களை ஏன் தப்பி ஓடிய குற்றவாளி என அறிவிக்கக்கூடாது? என்றும், உங்கள் சொத்துகளை ஏன் பறிமுதல் செய்யக்கூடாது? என்றும் செப்டம்பர் 25–ந் தேதிக்கு முன் ஆஜராகி விளக்கம் அளிக்க வேண்டும் எனவும் நீதிபதி உத்தரவிட்டு இருந்தார்.தொடர்புடைய செய்திகள்

1. கடற்கரை பகுதியில் இருந்த நிரவ் மோடி பங்களா இடிப்பு
கடற்கரை பகுதியில் இருந்த நிரவ் மோடி பங்களா இடித்து தள்ளப்பட்டதாக மும்பை ஐகோர்ட்டில் மராட்டிய அரசு தெரிவித்துள்ளது.
2. வங்கி மோசடி வழக்கு: நிரவ் மோடியின் ரூ.56¾ கோடி சொத்துகள் முடக்கம் அமலாக்கத்துறை நடவடிக்கை
நிரவ் மோடி மற்றும் அவருடைய குடும்பத்தினருக்கு சொந்தமாக இந்தியா மற்றும் பிறநாடுகளில் உள்ள சொத்துகளை அமலாக்கத்துறை முடக்கி வருகிறது.
3. நிரவ் மோடியை பார்த்ததே கிடையாது ராகுல் காந்தியின் குற்றச்சாட்டுக்கு அருண் ஜெட்லி பதில்
நிரவ் மோடியை பார்த்ததே கிடையாது என ராகுல் காந்தியின் குற்றச்சாட்டுக்கு மத்திய அமைச்சர் அருண் ஜெட்லி பதிலளித்துள்ளார்.
4. மல்லையா, நிரவ் மோடியுடன் நட்பு; எங்களுக்கு எதிராக ஐடி ரெய்டா? மத்திய அரசு மீது அரவிந்த் கெஜ்ரிவால் பாய்ச்சல்
டெல்லி போக்குவரத்துத் துறை அமைச்சர் கைலாஷ் கெல்லாட்டிற்கு சொந்தமான 15 இடங்களில் நடத்தப்பட்ட வருமான வரித்துறை சோதனைக்கு அரவிந்த் கெஜ்ரிவால் கண்டனம் தெரிவித்துள்ளார்.
5. நிரவ் மோடி விற்ற போலி வைரம் காரணமாக காதலியை பிரிந்த இளைஞர் கோர்ட்டில் வழக்கு
நிரவ் மோடி விற்ற போலி வைரம் காரணமாக இளைஞரின் திருமணம் கைகூடாமல் சென்றது, இதனையடுத்து அவர் வழக்கு தொடர்ந்துள்ளார்.