பாகிஸ்தானுக்கு பாதுகாப்பு உதவியை குறைத்த அமெரிக்கா


பாகிஸ்தானுக்கு பாதுகாப்பு உதவியை குறைத்த அமெரிக்கா
x
தினத்தந்தி 2 Aug 2018 8:46 AM GMT (Updated: 2 Aug 2018 8:46 AM GMT)

பாகிஸ்தானுக்கு பாதுகாப்பு உதவியை அமெரிக்கா குறைத்துள்ளது. ஆனால் தீவிரவாத குழுக்களுக்கு எதிரான நடவடிக்கையை மேற்கொள்வதற்கான நிபந்தனை அகற்றப்பட்டுள்ளது.

வாஷிங்டன்,

நிதியாண்டு 2019-ல் பாதுகாப்புத்துறைக்காக 716 பில்லியன் டாலர்கள் செலவிடுவதற்கான, தேசிய பாதுகாப்பு அதிகாரமளிக்கும் மசோதா தேசிய பாதுகாப்பு அங்கீகாரச் சட்டம் -2019 (NDAA-19)  அமெரிக்க நாடாளுமன்றத்தில் நிறைவேறியுள்ளது. அமெரிக்க அதிபர் டிரம்ப் கையெழுத்திட்டு ஒப்புதல் வழங்கியவுடன் இது சட்டமாக நடைமுறைக்கு வரும்.

 நிறைவேற்றப்பட்ட பில் அடிப்படையில்  அமெரிக்க காங்கிரஸ்  பாகிஸ்தானுக்கு பாதுகாப்பு உதவி ஆண்டுக்கு  150 மில்லியன் டாலராக குறிப்பிடத்தக்க வகையில் குறைத்து உள்ளது . இந்த நிதி தற்போது வரை ஆண்டுக்கு  சுமார்  1 பில்லியனில் இருந்து   750 மில்லியன் டாலராக  உள்ளது.

ஆயினும்,   ஹக்கானி நெட்வொர்க் மற்றும் லஷ்கர்-ஈ-தொய்பா  போன்ற குழுக்களுக்கு எதிரான பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நடவடிக்கையை மேற்கொள்வதற்கான நிபந்தனை அகற்றப்பட்டுள்ளதாக பிடிஐ செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

பாகிஸ்தானுக்கு பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகள் அல்லது ஹக்கானி நெட்வொர்க்குக்கு எதிராக நடவடிக்கை எடுக்க பாகிஸ்தானுக்கு அழுத்தம் கொடுக்கும் எந்தவொரு கருவியையும் பென்டகன் இனிமேலும் கொண்டிருக்கவில்லை " என செனட் ஆயுத சேவைகள் குழுவில் ஒரு மூத்த பணியாளராக இருந்த அனிஷ் கோயல் தெரிவித்து உள்ளார். இந்த நடவடிக்கை பாகிஸ்தான் நிதி பெற எளிதாக இருக்கும் என்று தெரிகிறது.

இந்தியாவைப் போன்ற நாடுகள்  ரஷ்யாவுடன் வணிகத்தை நடத்துவதற்கு இந்த மசோதா எளிதாக்கியது. அமெரிக்காவின் எதிரிகளை எதிர்த்து, 231 பிரிவு மாற்றியமைக்கப்பட்ட திருத்தங்கள் சட்டம் (CAATSA) ரஷ்யாவிலிருந்து குறிப்பிடத்தக்க இராணுவ உபகரணங்களை வாங்கும் நாடுகளில் தடைகளை விதித்து இருந்தது.

இந்த சட்ட மசோதா இந்தியாவிற்கும் ரஷ்யாவுக்கு  இடையேயான வர்த்தகத்தை ரஷ்யாவின் கணிசமான இராணுவ உபகரணங்களை வாங்குவதற்கான நாடுகளில் தடைகளை விதித்துள்ளதால், அமெரிக்காவின் எதிரிகளுக்கு  எதிர்த்து சண்டேஸ் சட்டத்தின் (CAATSA) 231 பிரிவுகளுக்கு மாற்றியமைக்கப்பட்டுள்ளது. முன்மொழியப்பட்ட மாற்றம் விலக்கு அமெரிக்க கூட்டாளிகள், இராணுவ நடவடிக்கைகள் மற்றும் முக்கியமான தொழில்நுட்பம் பாதுகாப்பதற்காக வடிவமைக்கப்பட்ட ஜனாதிபதி சான்றிதழ் தேவைப்படுகிறது.

Next Story