பயங்கரவாத இயக்கங்களுக்கு பாகிஸ்தான் சொர்க்கபூமி -அமெரிக்கா


பயங்கரவாத இயக்கங்களுக்கு பாகிஸ்தான் சொர்க்கபூமி -அமெரிக்கா
x
தினத்தந்தி 25 Jun 2020 3:25 AM GMT (Updated: 25 Jun 2020 9:37 AM GMT)

பயங்கரவாத இயக்கங்களுக்கு பாகிஸ்தான் சொர்க்கபூமியாக உள்ளது என அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை அமைச்சக அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டு உள்ளது.

வாஷிங்டன்

அமெரிக்க நாடாளுமன்ற வருடாந்திர 2019 பயங்கரவாதம் குறித்த அறிக்கையில் வெளியுறவுத்துறை கூறி இருப்பதாவது:-

அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை  கவனம் செலுத்திய சில குழுக்கள் மீது பாகிஸ்தான் நடவடிக்கை எடுத்துள்ளது, இதில் லஷ்கர் இ-தொய்பா  நிறுவனர் ஹபீஸ் சயீத் மற்றும் மூன்று தனித்தனியான பயங்கரவாத நிதி வழக்குகளில் சிலர் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளது.

"இருப்பினும், பிராந்திய ரீதியாக கவனம் செலுத்திய பிற பயங்கரவாத குழுக்களுக்கு பாகிஸ்தான் ஒரு பாதுகாப்பான துறைமுகமாக இருந்து வருகிறது.

ஆப்கானிஸ்தானை குறிவைக்கும் குழுக்கள், ஆப்கானிஸ்தான் தலிபான் மற்றும் இணைந்த ஹக்கானி நெட்வொர்க் (எச்.க்யூ.என்), அத்துடன் இந்தியாவை இலக்காகக் கொண்ட குழுக்கள், லஷ்கர் இ-தொய்பா  மற்றும் அதனுடன் இணைந்த முன்னணி அமைப்புகள் மற்றும் ஜெய்ஷ்-இ-முகமது ஆகியற்றை தனது பிராந்தியத்தில் செயலபட அனுமதித்து உள்ளது. 

ஜெய்ஷ்-இ-முகமது  நிறுவனர் மற்றும் ஐ.நா.வால் பயங்கரவாதி என அறிவிக்கப்பட்ட  மசூத் அசார் மற்றும் 2008 மும்பை தாக்குதல்" திட்ட மேலாளர் சஜித் மிர் போன்ற இரு பயங்கரவாதிகள் மீது இது நடவடிக்கை எடுக்கவில்லை, அவர்கள் இருவரும் பாகிஸ்தானில் சுதந்திரமாக இருப்பதாக நம்பப்படுகிறது.

எவ்வாறாயினும், ஆப்கானிஸ்தான் சமாதான முன்னெடுப்புகளுக்கு பாகிஸ்தான் சில சாதகமான பங்களிப்புகளை வழங்கி உள்ளது, ஆனால் 2019 ஆம் ஆண்டில் அனைத்து செயல் திட்ட உருப்படிகளையும் பூர்த்தி செய்யவில்லை.

ஆப்கானிஸ்தான் மற்றும் பாகிஸ்தானில் உள்ள அல்-கொய்தா அழிக்கபட்டு இருந்தாலும் அந்த அமைப்பின் உலகளாவிய தலைமையின் முக்கிய நபர்களும், இந்திய துணைக் கண்டத்தில் (AQIS) அதன் பிராந்திய இணை அல்-கொய்தாவும் வரலாற்று ரீதியாக சேவை செய்த பிராந்தியத்தின் தொலைதூர இடங்களிலிருந்து தொடர்ந்து செயல்பட்டு வந்தன பாகிஸ்தான் அவர்களுக்கு சொர்க்க பூமியாக உள்ளது.

பயங்கரவாதிகளின் பாதுகாப்பான புகலிட பட்டியலில் பாகிஸ்தான் முதலிடத்தில் உள்ளது. பாகிஸ்தானின் தேசிய செயல் திட்டம் "நாட்டில் ஆயுதமேந்திய போராளிகள் செயல்பட அனுமதிக்கப்படுவதில்லை" என்று கூறினாலும், நாட்டிற்கு வெளியே தாக்குதல்களில் கவனம் செலுத்தும் பல பயங்கரவாத குழுக்கள் 2019 ல் பாகிஸ்தான் மண்ணிலிருந்து தொடர்ந்து செயல்பட்டு வந்தன, இதில் ஹக்கானி நெட்வொர்க், லஷ்கர்-இ-தொய்பா, மற்றும் ஜெய்ஷ்-இ-முகமது ஆகியவை முக்கியமானதாகும்.

சில பயங்கரவாத குழுக்கள் மற்றும் தனிநபர்கள் நாட்டில் வெளிப்படையாக செயல்படுவதைத் தடுக்க அதிகாரிகள் போதுமான நடவடிக்கை எடுக்கவில்லை.

பாகிஸ்தான் மண்ணில் செயல்படும் பயங்கரவாத குழுக்கள் முன்வைக்கும் அச்சுறுத்தலை அரசாங்கம் போதுமான அளவில் எதிர்கொள்ளத் தவறியதால், 2018 ஜனவரியில், பாகிஸ்தானுக்கு அதன் பாதுகாப்பு உதவிகளை அமெரிக்க அரசு நிறுத்தியது என அதில் கூறப்பட்டு உள்ளது.

Next Story