மாவட்ட செய்திகள்

விவசாயிகளுக்கு ஆண்டுக்கு தலா ரூ.6 ஆயிரம் வழங்கும் திட்டத்தில் கர்நாடகத்திற்கு ரூ.2,098 கோடி மட்டுமே கிடைக்கும் - குமாரசாமி பேச்சு + "||" + Only Rs 2,098 crore will be given to Karnataka for Rs 6,000 per annum per farmers

விவசாயிகளுக்கு ஆண்டுக்கு தலா ரூ.6 ஆயிரம் வழங்கும் திட்டத்தில் கர்நாடகத்திற்கு ரூ.2,098 கோடி மட்டுமே கிடைக்கும் - குமாரசாமி பேச்சு

விவசாயிகளுக்கு ஆண்டுக்கு தலா ரூ.6 ஆயிரம் வழங்கும் திட்டத்தில் கர்நாடகத்திற்கு ரூ.2,098 கோடி மட்டுமே கிடைக்கும் - குமாரசாமி பேச்சு
மத்திய அரசின், விவசாயிகளுக்கு ஆண்டுக்கு தலா ரூ.6 ஆயிரம் வழங்கும் திட்டத்தில் கர்நாடகத்திற்கு ரூ.2,098 கோடி மட்டுமே கிடைக்கும் என முதல்-மந்திரி குமாரசாமி கூறினார்.
பெங்களூரு, 

மின்சாரத்துறை சார்பில் மின் நுகர்வோர் குறைதீர் விழிப்புணர்வு மாநாடு பெங்களூருவில் நேற்று நடைபெற்றது. இதில் முதல்-மந்திரி குமாரசாமி கலந்து கொண்டு பேசியதாவது:-

விவசாயிகளுக்கு ஆண்டுக்கு தலா ரூ.6 ஆயிரம் வழங்குவதாக மத்திய அரசு அறிவித்துள்ளது. இதன் மூலம் கர்நாடகத்தில் சுமார் 60 லட்சம் விவசாயிகள் பயன் பெறுவார்கள். இதனால் கர்நாடகத்திற்கு ரூ.2,098 கோடி மட்டுமே கிடைக்கிறது.

ஆனால் விவசாயிகளுக்கு வழங்கப்படும் இலவச மின்சார திட்டத்திற்கு கர்நாடக அரசு ஆண்டுக்கு ரூ.11 ஆயிரம் கோடி வழங்குகிறது. இலவச மின்சார திட்டத்தால் மின் விநியோக நிறுவனங்கள் நஷ்டத்தில் இயங்குகின்றன. பெங்களூரு மின்சார விநியோக நிறுவனத்திற்கு(பெஸ்காம்) ரூ.4,000 கோடி கடன் சுமை உள்ளது. இந்த கடனை திருப்பி செலுத்த முடியவில்லை.

மின்சாரத்துறையின் அடிப்படை நிறுவன மான மின்சார உற்பத்தி நிறுவனத்திற்கு ரூ.16 ஆயிரம் கோடி நிதிச்சுமை உள்ளது. இதை விவசாயிகள் புரிந்துகொள்ள வேண்டும். ஆரம்பத்தில் இதற்கான மானிய தொகை ரூ.4,000 கோடியாக இருந்தது. இது தற்போது ரூ.11 ஆயிரம் கோடிக்கு வந்து நின்றுள்ளது.

இவ்வாறு குமாரசாமி கூறினார்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. ‘ரிமோட் கன்ட்ரோல்’ மூலம் இயக்கப்படுகிறார் குமாரசாமி, பொம்மை முதல்-மந்திரி பிரதமர் மோடி கடும் தாக்கு
குமாரசாமி ‘ரிமோட் கன்ட்ரோல்’ மூலம் இயக்கப்படுகிறார் என்றும், அவர் ஒரு ‘பொம்மை’ முதல்-மந்திரி என்றும் கலபுரகியில் நடந்த தேர்தல் பிரசார கூட்டத்தில் பிரதமர் மோடி கடுமையாக தாக்கி பேசினார்.
2. சபாநாயகருக்கு அவமானத்தை ஏற்படுத்தியது குமாரசாமி தான் - எடியூரப்பா சொல்கிறார்
சட்டசபை சபாநாயகருக்கு அவமானத்தை ஏற்படுத்தியது குமாரசாமி தான் என்று எடியூரப்பா கூறினார். கர்நாடக சட்டசபை எதிர்க்கட்சி தலைவரும், பா.ஜனதா மாநில தலைவருமான எடியூரப்பா பெங்களூருவில் நேற்று நிருபர்களுக்கு பேட்டி அளித்தார். அப்போது அவர் கூறியதாவது:-
3. கவர்னருக்கு 2 சுயேச்சை எம்.எல்.ஏ.க்கள் கடிதம் : கர்நாடக அரசுக்கு ஆதரவு வாபஸ் ‘ஆட்சிக்கு ஆபத்து இல்லை’ - குமாரசாமி
கர்நாடக அரசுக்கு அளித்து வந்த ஆதரவை 2 சுயேச்சை எம்.எல்.ஏ.க்கள் வாபஸ் பெற்றனர். இதுதொடர்பாக அவர்கள் கவர்னர் வஜூபாய் வாலாவுக்கு கடிதம் எழுதி உள்ளனர். இந்த நிலையில் ஆட்சிக்கு ஆபத்து எதுவும் இல்லை என்று முதல்-மந்திரி குமாரசாமி தெரிவித்து உள்ளார்.
4. மேகதாது அணை விவகாரத்தில் தலையிட கோரிக்கை : பிரதமர் மோடியுடன் குமாரசாமி சந்திப்பு
டெல்லியில் பிரதமர் மோடியை முதல்-மந்திரி குமாரசாமி நேற்று நேரில் சந்தித்து பேசினார். அப்போது அவர், மேகதாது திட்ட பிரச்சினையில் தலையிடுமாறும், மகதாயி நடுவர்மன்ற தீர்ப்பை அரசிதழில் வெளியிடவும் கோரிக்கை விடுத்தார்.
5. மேகதாது பிரச்சினையை பேசி தீர்க்கலாம் தமிழ்நாடும், கர்நாடகாவும் இந்தியா-பாகிஸ்தான் அல்ல பிரதமரை சந்தித்த பிறகு குமாரசாமி பேட்டி
தமிழ்நாடும், கர்நாடகாவும் இந்தியா–பாகிஸ்தான் அல்ல, மேகதாது பிரச்சினையை பேசி தீர்க்கலாம் என்று பிரதமரை சந்தித்த குமாரசாமி தெரிவித்தார்.