மாடம்பாக்கத்தில் 33 ஏக்கர் பரப்பளவில் 500 பாரம்பரிய மரவகைகள் கொண்ட இயற்கை தோட்டம் மாநகராட்சி கமிஷனர் தொடங்கி வைத்தார்


மாடம்பாக்கத்தில் 33 ஏக்கர் பரப்பளவில் 500 பாரம்பரிய மரவகைகள் கொண்ட இயற்கை தோட்டம் மாநகராட்சி கமிஷனர் தொடங்கி வைத்தார்
x
தினத்தந்தி 19 Oct 2020 11:14 PM GMT (Updated: 2020-10-20T04:44:16+05:30)

செங்கல்பட்டு மாவட்டம் மாடம்பாக்கத்தில், 33 ஏக்கர் பரப்பளவில் 500 பாரம்பரிய மரவகைகள் கொண்ட இயற்கை தோட்டம் அமைக்கும் பணியை பெருநகர சென்னை மாநகராட்சி கமிஷனர் கோ.பிரகாஷ் தொடங்கி வைத்தார்.

சென்னை,

செங்கல்பட்டு மாவட்டம், மாடம்பாக்கம் கிராமத்தில் பெருநகர சென்னை மாநகராட்சிக்கு சொந்தமான 33.30 ஏக்கர் இடத்தில் பாரம்பரிய வகை மரக்கன்றுகளை கொண்டு இயற்கைத் தோட்டம் அமைக்கும் பணியினை கமிஷனர் கோ.பிரகாஷ் நேற்று மரக்கன்றுகள் நட்டு தொடங்கி வைத்தார். இந்த நிகழ்ச்சியில் பெருநகர சென்னை மாநகராட்சியின் துணை கமிஷனர் டாக்டர் ஆல்பி ஜான் வர்கீஷ் மேற்பார்வை பொறியாளர் பாலசுப்பிரமணியம் உள்ளிட்ட அதிகாரிகள் கலந்துகொண்டனர்.

இதுகுறித்து கமிஷனர் கோ.பிரகாஷ் கூறியதாவது:-

செங்கல்பட்டு மாவட்டம், மாடம்பாக்கம் கிராமத்தில், 33.30 ஏக்கர் இடத்தில் 3 ஆயிரம் சதுர அடி பரப்பளவில் கடந்த 2016-ம் ஆண்டு தொழுநோய் மருத்துவமனை கட்டப்பட்டு செயல்பட்டு வருகிறது. இதில் மீதமுள்ள இடத்தை பாதுகாப்புடன் பராமரிக்கும் வகையில் பெருநகர சென்னை மாநகராட்சியால் பாரம்பரிய மர வகைகளான மா, பலா, வாழை, கொய்யா, நெல்லி, எலுமிச்சை, மாதுளை, சீதா, நாவல், அத்தி, வில்வம், இலந்தை, கொடுக்காபுளி, பப்பாளி, முருங்கை, தென்னை, பனை மரங்கள், அழகு தாவரங்கள் என சுமார் 10 ஆயிரம் மரங்கள் கொண்டு ரூ.40 லட்சம் மதிப்பில் இயற்கைத் தோட்டம் அமைக்க முடிவு செய்யப்பட்டது.

500 வகை மரங்கள்

சென்னையில் ஏற்கனவே மியாவாக்கி எனும் அடர்ந்த நகர்ப்புற காடுகளை உருவாக்கும் திட்டத்தில் அடையாறு மண்டலத்தின் கோட்டூர்புரத்தில் 20 ஆயிரத்து 724 சதுர அடியில் ரூ.20 லட்சம் மதிப்பில் 40 வகையான மரக்கன்றுகள் நடப்பட்டு பராமரிக்கப்பட்டு வருகிறது. மேலும், வளசரவாக்கம் மண்டலத்தின் ராயலா நகர் 2-வது பிரதான சாலையில் 6 ஆயிரம் சதுர அடியில் ரூ.8.72 லட்சம் மதிப்பீட்டில் 45 வகையான மரக்கன்றுகள் நடப்பட்டு அடர் வனம் அமைக்கப்பட்டுள்ளது.

நகர்ப்புற காடுகளினால், அங்குள்ள பொதுமக்களுக்கு சுற்றுப்புறச்சூழல் மாசு குறைக்கப்பட்டு காற்றின் தூய்மையை மேம்படுத்தும் சூழ்நிலையும், நகரங்களில் அழிந்துவரும் அரிய வகை பறவை மற்றும் பூச்சி இனங்கள் விருத்தியடையக்கூடிய சூழ்நிலையும் உருவாக உதவும்.

தற்போது மாடம்பாக்கம் கிராமத்தில் அமைக்கப்பட்டு வரும் இயற்கை தோட்டத்தில் முதற்கட்டமாக 500 பாரம்பரிய மரவகைகள் நடப்படும்.

இவ்வாறு அவர் கூறினார்.

Next Story