மே 15-ந்தேதி வரை பள்ளி- கல்லூரிகள் திறக்கப்படாது?


மே 15-ந்தேதி வரை பள்ளி- கல்லூரிகள் திறக்கப்படாது?
x
தினத்தந்தி 8 April 2020 3:43 AM GMT (Updated: 2020-04-08T09:13:09+05:30)

பள்ளிகள், கல்லூரிகளை திறப்பதை மே 15 வரை நீட்டிக்கவும், அமைச்சர்கள் குழு பரிந்துரைத்து உள்ளது

புதுடெல்லி

இந்தியாவில் கொரோனா காட்டுத்தீ போல் வேகமாக பரவ தொடங்கியதால், அதை கட்டுப்படுத்தும் வகையில் நாடு முழுவதும் 21 நாள் ஊரடங்கு அமல்படுத்தப்படுவதாக பிரதமர் மோடி கடந்த 24-ந் தேதி இரவு அறிவித்தார். ஊரடங்கு அமலுக்கு வந்தபோது இந்தியாவில் கொரோனாவால் 519 பேர் பாதிக்கப்பட்டு இருந்தனர். 9 பேர் உயிரிழந்து இருந்தனர்.

ஊரடங்கு அமல்படுத்தப்பட்டு நேற்றுடன் 14 நாட்கள் ஆகிவிட்ட நிலையில், நாடு முழுவதும் கொரோனாவுக்கு பலியானவர்களின் எண்ணிக்கை 117 ஆக உயர்ந்து இருக்கிறது. பாதிக்கப்பட்டவர்களின் எண்ணிக்கை 4,420-ஐ தாண்டிவிட்டது. இதனால் கொரோனா பரவுவதை கட்டுப்படுத்துவது எப்படி? என்று தெரியாமல் அதிகாரிகள் திணறிக்கொண்டு இருக்கிறார்கள்.

இந்தநிலையில் 21 நாள் ஊரடங்கு வருகிற 14-ந் தேதியுடன் (செவ்வாய்க்கிழமை) முடிவடைகிறது. அதற்கு இன்னும் ஒரு வாரம்தான் இருக்கிறது. அதற்குள் நோய்க்கிருமி பரவுவது கட்டுக்குள் வந்துவிடுமா? என்று தெரியவில்லை.

இதனால், 14-ந் தேதிக்கு பிறகும் ஊரடங்கை நீட்டிக்க வேண்டும் என்று பல மாநிலங்களும், நிபுணர்களும் மத்திய அரசை கேட்டுக்கொண்டு இருப்பதாகவும், அதுபற்றி மத்திய அரசு யோசித்து வருவதாகவும் தகவல்கள் வெளியாகி உள்ளன. ஊரடங்கை நீட்டித்தால்தான் உயிரிழப்புகளை தடுக்க முடியும் என்று பல மாநிலங்கள் கருதுகின்றன.

எனவே ஊரடங்கு நீட்டிக் கப்படுமா? இல்லையா? என்பது 14-ந் தேதிக்கு ஒரிரு நாட்களுக்கு முன்னர்தான் தெரியவரும் என்றும், ஊரடங்கு நீட்டிக்கப்படும் பட்சத்தில், கொரோனா பாதிப்பு இல்லாத மாவட்டங்களில் ஊரடங்கு கட்டுப்பாடுகள் தளர்த்தப்படலாம் என்றும் கருதப்படுகிறது.

ஏப்ரல் 14 க்கு பிறகு ஊரடங்கை நீட்டிக்க மாநில அரசுகள் மற்றும் நிபுணர்களின் கோரிக்கைகளை மத்திய அரசு பரிசீலித்து வருவதால், அமைச்சர்கள் குழு (GoM) செவ்வாய்க்கிழமை அனைத்து கல்வி நிறுவனங்களையும் மூடுவதையும் அனைத்து மதங்களையும் கட்டுப்படுத்தவும் பரிந்துரைத்தது.

பாதுகாப்பு அமைச்சர் ராஜ்நாத் சிங் தலைமையிலான  கூட்டத்தில், மத மையங்கள், வணிக வளாகங்கள் மற்றும் கல்வி நிறுவனங்கள் ஏப்ரல் 14 முதல் குறைந்தது நான்கு வாரங்களுக்கு சாதாரண செயல்பாடுகளை மீண்டும் தொடங்க அனுமதிக்கக்கூடாது என்று முடிவு செய்தன. 

மே மாதத்தின் நடுப்பகுதியில் இருந்து கோடை விடுமுறை தொடங்கும் என்பதால், ஜூன் இறுதி வரை பள்ளிகளும் கல்லூரிகளும் அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ மூடப்படும் என்பது அரசாங்கத்தின் எண்ணம் என பிடிஐ கூறி உள்ளது.

Next Story