இந்திய - சீன இராணுவ பிரதிநிதிகள் பேச்சுவார்த்தை: எல்லையில் குவிக்கபட்ட 1 லட்சம் வீரர்கள்


இந்திய - சீன இராணுவ பிரதிநிதிகள் பேச்சுவார்த்தை: எல்லையில் குவிக்கபட்ட 1 லட்சம் வீரர்கள்
x
தினத்தந்தி 13 Oct 2020 5:04 AM GMT (Updated: 13 Oct 2020 6:01 AM GMT)

உண்மையான கட்டுப்பாட்டு வரிசையில் (எல்.ஐ.சி) நீடித்த பதற்றங்களைத் தணிக்கும் முயற்சியாக இந்திய மற்றும் சீன இராணுவ பிரதிநிதிகளின் உயர் மட்ட சந்திப்பு 11 மணி நேரம் நீடித்தது.

புதுடெல்லி: 

உண்மையான கட்டுப்பாட்டு வரிசையில் (எல்.ஐ.சி) பதற்றங்களைத் தணிக்கும் முயற்சியாக, இந்தியாவிற்கும் சீனாவிற்கும் இடையில் கார்ப்ஸ் கமாண்டர்-லெவல் பேச்சுவார்த்தை நேற்று நடைபெற்றது. பாங்கோங் த்சோ ஏரியின் கரையிலிருந்தும், லடாக்கில் உள்ள பிற மோதல் பகுதிகளில் இருந்தும்  சீன படைகள் திரும்ப பெற வலியுறத்தபட்டது.

உயர்மட்ட இந்திய மற்றும் சீன இராணுவ பிரதிநிதிகளின்  இந்த சந்திப்பு 11 மணி நேரத்திற்கும் மேலாக நீடித்தது. கிழக்கு லடாக்கில் எல்.ஐ.சியின் இந்தியப் பக்கத்தில் உள்ள சுஷூலில் பிரதிநிதிகள் இருவரும் சந்தித்தனர். இதற்கிடையில், லடாக் நிலைப்பாட்டிற்கு முன்கூட்டியே தீர்வு காண்பதற்கான வாய்ப்புகள் மங்கலாகத் தோன்றியதால், சுமார் 1,00,000 லட்சம் இந்திய மற்றும் சீனவீரர்கள் இப்பகுதியில் நிறுத்தப்பட்டுள்ளனர்.

ரெச்சின் லா, ரெசாங் லா, முக்பாரி, மற்றும் டேப்லெட் போன்ற முக்கியமான மலை உயரங்களிலும், பாங்காங் ஏரியின் தென் கரையிலும் இந்தியா தனது நிலைகளை உயர்த்தியுள்ளது. பிளாக்டாப்பிற்கு அருகிலும் கணிசமான எண்ணிக்கையிலான துருப்புக்களை இந்தியா படைகள் நிறுத்தியுள்ளதாக ப்படுகிறது.

பாங்கோங் த்சோவில் சீனா "ஆத்திரமூட்டும் இராணுவ நடவடிக்கைகளை" மேற்கொண்ட பின்னர், மேற்கூறிய முக்கிய பகுதிகளை வலுப்படுத்துவதற்கான இந்தியாவின் நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டது. ஆகஸ்ட் 29 மற்றும் 30 இடைப்பட்ட இரவில், சீனா இராணுவம் கிழக்கு லடாக்கில் நடந்த மோதலின் போது இராணுவ மற்றும் இராஜதந்திர நடவடிக்கைகளின் ஒருமித்த கருத்தை மீறியது மற்றும் நிலைமையை மாற்ற ஆத்திரமூட்டும் இராணுவ நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டது. இருப்பினும், அந்த நடவடிக்கை எச்சரிக்கையான இந்தியப் படைகளால் முறியடிக்கப்பட்டது.

ஆறாவது சுற்று இராணுவப் பேச்சுவார்த்தையின் போது, ​​இந்தியாவும் சீனாவும் அதிகமான துருப்புக்களை முன்னணிக்கு அனுப்ப வேண்டாம் என்றும் தரையில் ஒருதலைப்பட்சமாக நிலைமையை மாற்றுவதைத் தவிர்க்கவும் முடிவு செய்திருந்தன.


Next Story