மாவட்ட செய்திகள்

2 விமானங்கள், 3 ரேடார்கள் பயன்படுத்த முடிவுபெங்களூரு, உப்பள்ளியில் செயற்கை மழைக்கு நடவடிக்கைமந்திரி கிருஷ்ண பைரேகவுடா தகவல் + "||" + Bangalore, in uppalli Action for artificial rain

2 விமானங்கள், 3 ரேடார்கள் பயன்படுத்த முடிவுபெங்களூரு, உப்பள்ளியில் செயற்கை மழைக்கு நடவடிக்கைமந்திரி கிருஷ்ண பைரேகவுடா தகவல்

2 விமானங்கள், 3 ரேடார்கள் பயன்படுத்த முடிவுபெங்களூரு, உப்பள்ளியில் செயற்கை மழைக்கு நடவடிக்கைமந்திரி கிருஷ்ண பைரேகவுடா தகவல்
பெங்களூரு, உப்பள்ளியில் செயற்கை மழைக்கு நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டுள்ளதாகவும், 2 விமானங்கள், 3 ரேடார்கள் இதற்கு பயன்படுத்தப்பட இருப்பதாகவும் மந்திரி கிருஷ்ண பைரேகவுடா கூறினார்.
பெங்களூரு, 

பெங்களூரு, உப்பள்ளியில் செயற்கை மழைக்கு நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டுள்ளதாகவும், 2 விமானங்கள், 3 ரேடார்கள் இதற்கு பயன்படுத்தப்பட இருப்பதாகவும் மந்திரி கிருஷ்ண பைரேகவுடா கூறினார்.

ஆண்டுதோறும் வறட்சி

கர்நாடக அரசின் பஞ்சாயத்து ராஜ் மற்றும் கிராம வளர்ச்சித்துறை சார்பில் செயற்கை மழை குறித்த கருத்தரங்கு பெங்களூருவில் நேற்று நடைபெற்றது. இதில் பஞ்சாயத்து ராஜ் மற்றும் கிராம வளர்ச்சித்துறை மந்திரி கிருஷ்ண பைரே கவுடா கலந்துகொண்டு கருத்தரங்கை தொடங்கி வைத்து பேசியதாவது:-

உலகின் அனைத்து பகுதிகளிலும் ஏற்பட்டு வரும் பருவநிலை மாற்றத்தால் பாதிப்புகள் உண்டாகின்றன. இந்தியாவிலும் இந்த காரணத்தால், பருவமழை பொழிவில் பெரிய அளவில் பாதிப்பை ஏற்படுத்தியுள்ளது. இதனால் ஆண்டுதோறும் வறட்சி ஏற்படுகிறது.

வறட்சிக்கு தீர்வு

செயற்கை மழை திட்டத்தை அமல்படுத்துவதின் மூலம் வறட்சி ஏற்படுவதை ஓரளவுக்கு தடுக்க முடியும். வறட்சிக்கு தீர்வு காண செயற்கை மழை ஒன்று மட்டுமே போதாது. நீண்ட கால திட்டங்களை செயல்படுத்த வேண்டும். அப்போது தான் வறட்சியை தடுக்க முடியும்.

‘ஜல அம்ருத’ என்ற திட்டத்தை செயல்படுத்த மாநில அரசு முடிவு செய்துள்ளது. கடந்த 2017-ம் ஆண்டு செயற்கை மழை திட்டத்தை அமல்படுத்தினோம். இது வெற்றி பெற்றது. இதன் மூலம் 2½ டி.எம்.சி. (ஒரு டி.எம்.சி. என்பது 100 கோடி கனஅடி) முதல் 5 டி.எம்.சி. நீர் கூடுதலாக கிடைத்தது.

27 சதவீதம் கூடுதல் மழை

இந்த செயற்கை மழை திட்டத்தால் 27 சதவீதம் கூடுதல் மழை கிடைத்தது. இந்த அனுபவத்தின் அடிப்படையில் இந்த ஆண்டு செயற்கை மழை திட்டத்தை அமல்படுத்த முடிவு செய்துள்ளோம். இந்த ஆண்டு மழை குறைவாக பெய்துள்ளது. இது ஆதங்கத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது.

போதிய மழை பெய்யாவிட்டால், மீண்டும் வறட்சி ஏற்படும் அபாயம் உள்ளது. அதனால் தான் செயற்கை மழையை பெய்விக்க நடவடிக்கை எடுத்துள்ளோம். மூன்று ரேடார்கள், 2 விமானங்களை பயன்படுத்தி, பெங்களூரு மற்றும் உப்பள்ளி ஆகிய 2 இடங்களில் செயற்கை மழை திட்டம் அமல்படுத்தப்படுகிறது.

பொறுப்பு குழு

இந்த திட்டத்தை வெற்றி பெற வைக்க பொறுப்பு குழு, ஆலோசனை குழு, மதிப்பீட்டு குழுக்கள் அமைக்கப்பட்டுள்ளன.

இவ்வாறு கிருஷ்ண பைரேகவுடா பேசினார்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. பெங்களூரு மானேக்‌ஷா மைதானத்தில் குடியரசு தின விழா கவர்னர் நாளை தேசிய கொடி ஏற்றுகிறார் பலத்த பாதுகாப்பு ஏற்பாடுகள்
பெங்களூரு மானேக்‌ஷா மைதானத்தில் நாளை (ஞாயிற்றுக்கிழமை) குடியரசு தின விழா கோலாகலமாக கொண்டாடப் படுகிறது. இந்த விழாவில் கவர்னர் வஜூபாய் வாலா தேசிய கொடி ஏற்றி வைக்கிறார்.
2. பெங்களூருவில் மேலும் 2 பயங்கரவாதிகள் கைது: தமிழக சப்-இன்ஸ்பெக்டர் கொலையில் தொடர்பா? போலீஸ் விசாரணை
பெங்களூருவில் மேலும் 2 பயங்கரவாதிகள் கைது செய்யப்பட்டனர். தமிழக போலீஸ் சப்-இன்ஸ்பெக்டர் கொலையில் இவர்களுக்கு தொடர்பா? என்பது குறித்து விசாரணை நடைபெற்று வருகிறது.
3. பெங்களூருவில் கைது செய்யப்பட்ட மூவருக்கு 10 நாள் போலீஸ் காவல் -எழும்பூர் நீதிமன்றம் உத்தரவு
தீவிரவாதிகளுடன் தொடர்பில் இருந்ததாக பெங்களூருவில் கைது செய்யப்பட்ட 3 பேரை 10 நாள் போலீஸ் காவலில் எடுத்து விசாரிக்க எழும்பூர் நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டுள்ளது.
4. பெங்களூருவில் நள்ளிரவு 2 மணி வரை மதுபான கடைகள் திறக்க முடிவு - கலால்துறை மந்திரி எச்.நாகேஷ் பேட்டி
ஏழைகளுக்கு மானிய விலையில் மது வழங்க ஆலோசனை நடத்தப்பட்டு வருவதாகவும், பெங்களூருவில் நள்ளிரவு 2 மணி வரை மதுபான கடைகளை திறக்க அனுமதி வழங்க முடிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும் கலால்துறை மந்திரி எச்.நாகேஷ் கூறினார். கலால்துறை மந்திரி எச்.நாகேஷ் பெங்களூருவில் நேற்று நிருபர்களுக்கு பேட்டி அளிக்கையில் கூறியதாவது:-
5. பெங்களூருவில் திருட்டு, கொள்ளை வழக்குகளில் : தமிழகத்தை சேர்ந்தவர்கள் உள்பட 70 பேர் கைது
பெங்களூருவில், திருட்டு, கொள்ளை உள்பட பல்வேறு குற்ற வழக்குகளில் தொடர்புடைய தமிழகத்தை சேர்ந்தவர்கள் உள்பட 70 பேர் கைது செய்யப்பட்டு உள்ளனர். இவர்களிடம் இருந்து ரூ.1.48 கோடி நகை-பணம் உள்பட ஏராளமான பொருட்கள் மீட்கப்பட்டன. பெங்களூருவில் திருட்டு, கொள்ளை, வழிப்பறி உள்பட பல்வேறு வழக்குகளில் தொடர்புடையவர்களை தென்கிழக்கு மண்டல போலீசார் கைது செய்தனர். அதுபற்றிய விவரம் வருமாறு:-