மாவட்ட செய்திகள்

கர்நாடகத்தில் 17 தொகுதிகளுக்கு விரைவில் இடைத்தேர்தல்: 12 இடங்களை கைப்பற்ற பா.ஜனதா இலக்கு + "||" + In Karnataka For 17 volumes Soon by-election Capture 12 locations Target of the BJP

கர்நாடகத்தில் 17 தொகுதிகளுக்கு விரைவில் இடைத்தேர்தல்: 12 இடங்களை கைப்பற்ற பா.ஜனதா இலக்கு

கர்நாடகத்தில் 17 தொகுதிகளுக்கு விரைவில் இடைத்தேர்தல்: 12 இடங்களை கைப்பற்ற பா.ஜனதா இலக்கு
கர்நாடகத்தில் 17 தொகுதிகளுக்கு விரைவில் இடைத்தேர்தல் நடைபெற உள்ளது. இதில் 12 தொகுதிகளை கைப்பற்ற பா.ஜனதா இலக்கு நிர்ணயித்துள்ளது.
பெங்களூரு,

கர்நாடகத்தில் காங்கிரஸ், ஜனதாதளம்(எஸ்) கட்சிகளை சேர்ந்த 15 எம்.எல்.ஏ.க்கள் தங்களது பதவியை ராஜினாமா செய்ததால், கூட்டணி அரசு கவிழ்ந்தது. இந்த நிலையில், ராஜினாமா செய்த 15 பேர் உள்பட 17 எம்.எல்.ஏ.க்களை தகுதி நீக்கம் செய்து சபாநாயகராக இருந்த ரமேஷ்குமார் உத்தரவிட்டார். இதனால் அந்த 17 தொகுதிகளும் காலியாக உள்ளதாக மாநில தேர்தல் ஆணையம் அறிவித்துள்ளது. அந்த 17 தொகுதிகளுக்கும் 6 மாதத்தில் இடைத்தேர்தல் நடத்த வேண்டிய நிலை ஏற்பட்டுள்ளது.


அந்த 17 தொகுதிகளுக்கும் அடுத்த மாதம் (அக்டோபர்) இறுதியில் இடைத்தேர்தல் நடத்தப்படலாம் என்ற தகவல்கள் தற்போது வெளியாகி உள்ளன. ஏனெனில் அக்டோபர் மாதம் இறுதியில் மராட்டியம், அரியானா உள்பட 3 மாநிலங்களுக்கு சட்டசபை தேர்தல் நடைபெற உள்ளது. இதனால் அந்த 3 மாநிலங்களுக்கு நடைபெறும் சட்டசபை தேர்தலுடன், கர்நாடகத்தில் காலியாக உள்ள 17 தொகுதிகளுக்கும் இடைத்தேர்தல் நடைபெற வாய்ப்புள்ளது.

இதையடுத்து, இடைத்தேர்தல் நடைபெறும் 17 தொகுதிகளில், 12 இடங்களில் வெற்றிபெற பா.ஜனதா கட்சி இலக்கு நிர்ணயித்துள்ளது. தற்போது பா.ஜனதா கட்சியின் எம்.எல்.ஏ.க்கள் பலம் 105 ஆக இருக்கிறது. மேலும் சுயேச்சை எம்.எல்.ஏ.வான நாகேஷ் பா.ஜனதாவுக்கு ஆதரவு தெரிவித்துள்ளார். கர்நாடகத்தில் 224 சட்டசபை தொகுதிகள் உள்ளன. இதனால் 113 எம்.எல்.ஏ.க்களின் பலம் இருந்தால் தான் அரசை வழிநடத்த முடியும். தற்போது பா.ஜனதாவின் பலம் 105 (சுயேச்சையை தவிர்த்து) ஆக இருப்பதால், இடைத்தேர்தல் நடைபெறும் 17 தொகுதிகளில் குறைந்தது 8 இடங்களில் பா.ஜனதா கண்டிப்பாக வெற்றி பெற்றே தீர வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளது.

அப்படி வெற்றி பெற்றால் மட்டுமே ஆட்சியை தக்கவைத்து கொள்ள முடியும். ஆனால் தற்போது மந்திரி பதவி கிடைக்காமல் பல எம்.எல்.ஏ.க்கள் அதிருப்தியில் உள்ளனர். அவர்களால் ஆட்சிக்கு ஆபத்து ஏற்படும் நிலையும் இருக்கிறது. இதனால் 8 தொகுதிகளுக்கு பதிலாக 12 தொகுதிகளில் கண்டிப்பாக வெற்றி பெறுவதற்கு முதல்-மந்திரி எடியூரப்பா இலக்கு நிர்ணயித்துள்ளார். அவ்வாறு 12 தொகுதிகளில் வெற்றி பெற்றால் பா.ஜனதா கட்சியின் எம்.எல்.ஏ.க்கள் பலம் 117 ஆக உயரும். இதன் மூலம் ஆட்சியை எந்த விதமான பிரச்சினையும் இன்றி நடத்தலாம் என்று எடியூரப்பா திட்டமிட்டு இருப்பதாக தகவல்கள் வெளியாகி உள்ளது.

இடைத்தேர்தல் நடைபெறும் 17 தொகுதிகளிலும் வேட்பாளர்கள் தேர்வில் தனிக்கவனம் செலுத்தவும், வெற்றி பெறுபவர்களுக்கு மட்டுமே போட்டியிட வாய்ப்பு வழங்கவும் எடியூரப்பா முடிவு செய்துள்ளார். குறிப்பாக தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ள எம்.எல்.ஏ.க்களில் 5 பேருக்கு, அவர்களது தொகுதிகளில் இடைத்தேர்தலில் போட்டியிட மீண்டும் வாய்ப்பு வழங்காமல், அங்கு வலுவான வேட்பாளர்களை நிறுத்தவும் பா.ஜனதா முடிவு செய்திருப்பதாக தகவல்கள் வெளியாகி இருக்கிறது.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. தலித் சமூகத்தை சேர்ந்தவர் என்பதால்: பா.ஜனதா எம்.பி.யை ஊருக்குள் நுழைய விடாமல் தடுத்த மக்கள் - கர்நாடகத்தில் அதிர்ச்சி சம்பவம்
தலித் சமூகத்தை சேர்ந்தவர் என்பதால் பா.ஜனதா எம்.பி.யை ஊருக்குள் நுழைய விடாமல் கிராம மக்கள் தடுத்து நிறுத்தி, அவரை திருப்பி அனுப்பினர். அதிர்ச்சியை ஏற்படுத்தியுள்ள இந்த சம்பவம் குறித்து விசாரணைக்கு உத்தர விடப்பட்டுள்ளது.
2. கர்நாடகத்தில் விளையாட்டு வீரர்களுக்கு நிதி உதவி எடியூரப்பா தகவல்
கர்நாடகத்தில் விளையாட்டு வீரர்களுக்கு நிதி உதவி வழங்குவது குறித்து ஆலோசித்து முடிவு எடுக்கப்படும் என்று எடியூரப்பா கூறினார்.
3. கர்நாடகத்தில் வெள்ளம் பாதித்த பகுதிகளில் நிவாரண பணிகள் மும்முரம்-எடியூரப்பா தகவல்
கர்நாடகத்தில் வெள்ளம் பாதித்த பகுதிகளில் நிவாரண பணிகள் மும்முரமாக நடைபெற்று வருகிறது என்று எடியூரப்பா தெரிவித்துள்ளார்.
4. கர்நாடகத்தில் தொடர் கனமழை: நிலச்சரிவு-வெள்ளப்பெருக்கில் சிக்கி குடகில் ஒரே நாளில் 9 பேர் பலி-மேலும் 8 பேரை காணவில்லை
கர்நாடகத்தில் பெய்து வரும் தொடர் கனமழையால் குடகு மாவட்டத்தில் நிலச்சரிவு ஏற்பட்டது. இந்த நிலச் சரிவில் சிக்கி 7 பேரும், தரைப்பாலம் இடிந்து விழுந்ததில் மோட்டார்சைக்கிளில் சென்ற 2 பேர் வெள்ளத்தில் சிக்கியும் பலியானார்கள். இதன் மூலம் குடகு மாவட்டத்தில் நேற்று ஒரே நாளில் மழைக்கு 9 பேர் பலியானார்கள். மேலும் 8 பேரை காணவில்லை.
5. கர்நாடகத்தில் ஜனநாயகம் படுகொலை செய்யப்பட்டுள்ளது என்னை ஆட்சி செய்ய பா.ஜனதா விடவில்லை சட்டசபையில் குமாரசாமி பரபரப்பு குற்றச்சாட்டு
என்னை ஆட்சி செய்ய பா.ஜனதா விடவில்லை என்றும், கர்நாடகத்தில் ஜனநாயகம் படுகொலை செய்யப்பட்டு இருப்பதாகவும் சட்டசபையில் குமாரசாமி பரபரப்பு குற்றச்சாட்டை கூறினார்.