மாவட்ட செய்திகள்

ஈரானில் தவிக்கும் குமரி மீனவர்களை மீட்கக்கோரி ஆர்ப்பாட்டம் + "||" + Protests to rescue Kumari fishermen stranded in Iran

ஈரானில் தவிக்கும் குமரி மீனவர்களை மீட்கக்கோரி ஆர்ப்பாட்டம்

ஈரானில் தவிக்கும் குமரி மீனவர்களை மீட்கக்கோரி ஆர்ப்பாட்டம்
ஈரானில் தவிக்கும் குமரி மீனவர்களை மீட்கக்கோரி நாகர்கோவிலில் ஆர்ப்பாட்டம் நடந்தது.
நாகர்கோவில், 

குமரி மாவட்டம் கடியப்பட்டணம், முட்டம், ஆரோக்கியபுரம், கன்னியாகுமரி, ராஜாக்கமங்கலம்துறை, பூத்துறை, தூத்தூர், குறும்பனை ஆகிய பகுதிகளை சேர்ந்த 600–க்கும் மேற்பட்ட மீனவர்களும், நெல்லை, தூத்துக்குடி மற்றும் நாகப்பட்டினம் ஆகிய மாவட்டங்களை சேர்ந்த சுமார் 100 மீனவர்களும் ஈரான் நாட்டில் கீஸ், சாரக், லாவன், பு‌ஷர், கங்கோன் உள்ளிட்ட பல இடங்களில் அரேபிய முதலாளிகளிடம் மீன்பிடி தொழில் செய்து வந்தனர்.

இந்த நிலையில் உலகையே பீதியில் ஆழ்த்தியுள்ள கொரோனா வைரஸ் ஈரானிலும் வேகமாக பரவி வருவதால், அங்கு மீன்பிடி தொழில் செய்து வரும் தமிழக மீனவர்களுக்கும் கொரோனா வைரஸ் பாதிப்பு ஏற்பட்டு விடுமோ? என்ற அச்சம் ஏற்பட்டு உள்ளது. இதனால் மீன்பிடி துறைமுகத்தில் இருந்து மீனவர்கள் வெளியேறவும், கடலுக்கு மீன்பிடிக்க செல்லவும் அனுமதி மறுக்கப்பட்டு இருக்கிறது. இதன் காரணமாக மீனவர்கள் சரிவர உணவு கிடைக்காமல் கடும் அவதிக்கு ஆளாகி உள்ளனர். மேலும் தங்களை எப்படியாவது காப்பாற்றும்படி சமூக வலைதளங்கள் மூலமாக வலியுறுத்தி வருகிறார்கள்.

எனவே ஈரான் நாட்டில் தவிக்கும் குமரி மாவட்ட மீனவர்கள் உள்பட தமிழக மீனவர்களை உடனே மீட்க வலியுறுத்தி நாகர்கோவிலில் உள்ள கலெக்டர் அலுவலகத்தில் மீனவர்களின் உறவினர்கள் கோரிக்கை மனு அளித்தனர். தற்போது வரை மீனவர்கள் மீட்கப்படவில்லை. இதனால் மீனவர்களை மீட்கக்கோரி பல்வேறு போராட்டங்கள் நடத்தப்பட்டு வருகின்றன.

இந்த நிலையில் ஈரானில் தவிக்கும் மீனவர்களை உடனடியாக மீட்கக்கோரி நாகர்கோவிலில் உள்ள மாவட்ட கலெக்டர் அலுவலகம் முன் நேற்று நினைவூட்டல் ஆர்ப்பாட்டம் நடந்தது. நாம் தமிழர் கட்சி குமரி மீனவர் பாசறை சார்பில் நடந்த இந்த ஆர்ப்பாட்டத்துக்கு செயலாளர் ரீகன் ரொனால்ட் தலைமை தாங்கினார். குமரி கிழக்கு மாவட்ட தலைவர் ஜெயன்ரீன், ரூபன், வர்க்கீஸ், ஜெகநாதன், கிம்லர் மற்றும் மீனவர்களின் உறவினர்கள் எராளமானோர் கலந்துகொண்டனர். ஆர்ப்பாட்டம் காரணமாக கலெக்டர் அலுவலகம் முன் பலத்த போலீஸ் பாதுகாப்பு போடப்பட்டு இருந்தது.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. பணியிடங்களில் பெண் தொழிலாளர்கள் பாதுகாப்பை உறுதிபடுத்தக்கோரி ஆர்ப்பாட்டம்
பணியிடங்களில் பெண் தொழிலாளர்கள் பாதுகாப்பை உறுதிபடுத்தக்கோரி, புதுக்கோட்டையில் ஆர்ப்பாட்டம் நடைபெற்றது.
2. முஸ்லிம் அமைப்புகள் ஆர்ப்பாட்டத்தில் பங்கேற்பு: தி.மு.க., காங்கிரஸ் நிர்வாகிகள் உள்பட 27 பேர் மீது வழக்கு
முஸ்லிம் அமைப்புகள் சார்பில் நடந்த ஆர்ப்பாட்டத்தில் பங்கேற்ற தி.மு.க., காங்கிரஸ் நிர்வாகிகள் உள்பட 27 பேர் மீது வழக்குப்பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளது.
3. இந்திய ஜனநாயக வாலிபர் சங்கத்தினர் ஆர்ப்பாட்டம்
திருவண்ணாமலையில் இந்திய ஜனநாயக வாலிபர் சங்கத்தினர் ஆர்ப்பாட்டத்தில் ஈடுபட்டனர்.
4. அரசு பஸ்களில் இலவசமாக ஏற்றி செல்லாததால் மாணவ-மாணவிகள் ஆர்ப்பாட்டம்
கொடைக்கானல் தாலுகா பேத்துப்பாறை, பி.எல்.செட், வடகவுஞ்சி உள்ளிட்ட பல்வேறு கிராமங்களில் இருந்து கொடைக்கானல் நகர் மற்றும் பெருமாள்மலை பகுதிகளில் உள்ள பள்ளிக்கூடங்களுக்கு மாணவ-மாணவிகள் சென்று வருகின்றனர்.
5. நல்லூர் ஒன்றியக்குழு தலைவர் தேர்தலில் முறைகேடு: கடலூரில், தி.மு.க.வினர் ஆர்ப்பாட்டம் 2 எம்.எல்.ஏ.க்கள் பங்கேற்பு
நல்லூர் ஒன்றியக்குழு தலைவர் தேர்தலில் முறைகேடு நடந்ததாக கூறி கடலூரில் தி.மு.க.வினர் ஆர்ப்பாட்டம் நடத்தினர்.