மாவட்ட செய்திகள்

முக்கியத்துவம் வாய்ந்த வழக்குகளில் ஆஜராக சிறப்பு மூத்த வக்கீலாக ஏ.எல்.சோமயாஜி நியமனம் தமிழக அரசு உத்தரவு + "||" + The Government of Tamil Nadu has appointed AL Somayaji as the Special Senior Advocate to appear in important cases

முக்கியத்துவம் வாய்ந்த வழக்குகளில் ஆஜராக சிறப்பு மூத்த வக்கீலாக ஏ.எல்.சோமயாஜி நியமனம் தமிழக அரசு உத்தரவு

முக்கியத்துவம் வாய்ந்த வழக்குகளில் ஆஜராக சிறப்பு மூத்த வக்கீலாக ஏ.எல்.சோமயாஜி நியமனம் தமிழக அரசு உத்தரவு
சிறப்பு முக்கியத்துவம் வாய்ந்த வழக்குகளில் தமிழக அரசு சார்பில் ஆஜராக சிறப்பு மூத்த வக்கீலாக ஏ.எல்.சோமயாஜி நியமிக்கப்பட்டுள்ளார்.
சென்னை,

சென்னை ஐகோர்ட்டில் மூத்த வக்கீலாக இருப்பவர் ஏ.எல்.சோமயாஜி. இவர், ஏற்கனவே 2001-ம் ஆண்டு முதல் 2006-ம் ஆண்டு வரை கூடுதல் அட்வகேட் ஜெனரலாகவும், 2013-ம் ஆண்டு முதல் 2016-ம் ஆண்டு வரை அட்வகேட் ஜெனரலாகவும் பதவி வகித்தவர். இந்தநிலையில், இவரை தமிழக அரசின் சிறப்பு மூத்த வக்கீலாக நியமித்து அரசு உத்தரவு பிறப்பித்துள்ளது.


அதாவது முக்கியத்துவம் வாய்ந்த, சட்ட சிக்கலான தன்மையுடைய வழக்குகளில் இவர் தமிழக அரசு சார்பில் ஆஜராக இந்த புதிய பதவி உருவாக்கப்பட்டு உள்ளது.

இவருக்கு அட்வகேட் ஜெனரலுக்கு வழங்கப்படும் ஊதியம் மற்றும் இதர சலுகைகள் அனைத்தும் வழங்கப்படும். இதற்கான உத்தரவை தமிழக கவர்னரின் ஒப்புதலுடன், தமிழக அரசின் பொதுத்துறை முதன்மை செயலாளர் செந்தில்குமார் பிறப்பித்துள்ளார்.

விதிகள் கமிட்டி செயலாளர்

தமிழக அரசின் சிறப்பு மூத்த வக்கீலாக நியமிக்கப்பட்டுள்ள ஏ.எல்.சோமயாஜியின் பெற்றோர் அய்யாலு, ஆவுடைதாய் ஆவார். இவருக்கு சொந்த ஊர் நெல்லை மாவட்டம், சேரன்மகாதேவி என்றாலும், வளர்ந்தது தூத்துக்குடி. அங்குள்ள கால்டுவெல் மேல்நிலைப்பள்ளியிலும், வ.உ.சி. கல்லூரியிலும் படித்தார். சட்டப்படிப்பை திருவனந்தபுரம் சட்டக்கல்லூரியில் முடித்தார். பார் கவுன்சிலில் வக்கீலாக பதிவு செய்து, ‘ஐய்யர் அண்டு டோலியா’ வக்கீல் அலுவலகத்தில் ஜூனியராக சேர்ந்தார்.

இவரை 1995-ம் ஆண்டு மூத்த வக்கீலாக சென்னை ஐகோர்ட்டு அறிவித்தது. ஏராளமான சட்டப்புத்தகங்களை எழுதியுள்ள இவர், கடந்த 10 ஆண்டுகளுக்கு மேலாக ஐகோர்ட்டின் விதிகள் உருவாக்கும் கமிட்டியின் செயலாளராக இருந்து வருகிறார்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. விவசாயிகளிடம் கடன் தொகையை வசூலிக்க அவகாசம் கோரி வழக்கு: முதல்-அமைச்சர் கடிதத்தின் பேரில் மத்திய அரசு எடுத்த நடவடிக்கை என்ன? பதில் அளிக்க ஐகோர்ட்டு உத்தரவு
விவசாயிகளிடம் கடன் தொகையை வசூலிக்க அவகாசம் கோரி தொடரப்பட்ட வழக்கில், இதுதொடர்பாக முதல்-அமைச்சர் அனுப்பிய கடிதத்தின்பேரில் எடுத்த நடவடிக்கையை தெரிவிக்க வேண்டும் என்று மத்திய அரசுக்கு மதுரை ஐகோர்ட்டு உத்தரவிட்டது.
2. கடன் வாங்கியதில் பிரச்சினை நடிகர் விஷாலுக்கும், தயாரிப்பாளர் ஆர்.பி.சவுத்திரிக்கும் சம்மன் போலீஸ் நிலையத்தில் ஆஜராக உத்தரவு
கடன் வாங்கிய பிரச்சினையில் நடிகர் விஷாலுக்கும், தயாரிப்பாளர் ஆர்.பி.சவுத்திரிக்கும் போலீசார் சம்மன் அனுப்பி உள்ளனர். போலீஸ் நிலையத்தில் விசாரணைக்கு ஆஜராக அந்த சம்மனில் உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது.
3. நெல் மூட்டைகள் மழையில் நனைந்து வீணாவதை தடுக்க உடனடி நடவடிக்கை தமிழக அரசுக்கு ஐகோர்ட்டு உத்தரவு
நெல் மூட்டைகள் மழையால் நனைந்து வீணாவதை தடுக்க உடனடி நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டியது அவசியம் என்று தமிழக அரசுக்கு சென்னை ஐகோர்ட்டு உத்தரவிட்டுள்ளது.
4. பலியான கர்ப்பிணி குடும்பத்துக்கு ரூ.5 லட்சம் நிவாரணம் மு.க.ஸ்டாலின் உத்தரவு
கள்ளக்குறிச்சி மாவட்டத்தில் நிகழ்ந்த சாலைவிபத்தில் பலியான கர்ப்பிணி பெண் குடும்பத்துக்கு ரூ.5 லட்சம் நிவாரண நிதி வழங்க முதல்-அமைச்சர் மு.க.ஸ்டாலின் உத்தரவிட்டுள்ளார்.
5. ஏழைகளுக்கு வழங்கிய நிலத்தில் மணல் குவாரி நடத்தியது எப்படி? கலெக்டர் பதில் அளிக்க மதுரை ஐகோர்ட்டு அதிரடி உத்தரவு
ஏழைகளுக்கு வழங்கிய நிலத்தில் மணல் குவாரி நடத்தியது எப்படி? இதற்கு துணை போன அதிகாரிகள் மீது எடுத்த நடவடிக்கை என்ன? என்பது குறித்து தூத்துக்குடி கலெக்டர் பதில் அளிக்க மதுரை ஐகோர்ட்டு அதிரடியாக உத்தரவிட்டது.