உலகளாவிய அழுத்தங்களுக்கு மத்தியில் இந்தியா கொரோனா மருந்து ஏற்றுமதிக்கு அனுமதி அளிக்கும்?


படம்: GERARD JULIEN / Getty Images
x
படம்: GERARD JULIEN / Getty Images
தினத்தந்தி 7 April 2020 4:06 AM GMT (Updated: 7 April 2020 4:06 AM GMT)

கொரோனா வைரஸ் பாதிப்பு: உலகளாவிய அழுத்தங்களுக்கு மத்தியில் இந்தியா முக்கிய மருந்து ஹைட்ராக்ஸி குளோரோகுயின் ஏற்றுமதியை அனுமதிக்க வாய்ப்புள்ளது.

புதுடெல்லி

கொரோனா  வைரஸ் நோய்க்கு தற்போது அங்கீகரிக்கப்பட்ட சிகிச்சைகள் அல்லது தடுப்பு தடுப்பூசிகள் எதுவும் இல்லைமலேரியா மருந்து ஹைட்ராக்ஸி குளோரோகுயின், நோயால் பாதிக்கப்பட்ட நோயாளிகளுக்கு சாத்தியமான சிகிச்சையாக பரிசோதனைக்கு உட்படுத்தப்படும் மருந்துகளில் ஒன்றாக உள்ளது.

உலகின் மிகப்பெரிய மருந்து உற்பத்தியாளர்களில் இந்தியாவும் ஒன்றாகும். கொரோனா வைரஸ் நோயாளிகளுக்கு சேவை செய்யும் சுகாதாரப் பணியாளர்களுக்கு சிகிச்சையளிக்க ஹைட்ராக்ஸி குளோரோகுயின் பயன்படுத்த இந்திய மருத்துவ ஆராய்ச்சி கவுன்சில் கடந்த மாதம் பரிந்துரைத்திருந்தது.

இதுவரை 4,000 க்கும் அதிகமானோர் பாதிக்கப்பட்டு 100 க்கும் மேற்பட்டவர்களைக் கொன்ற கொரோனாவுக்கு  எதிரான போராட்டத்தில், பெரும்பாலான கண்டறியும் சோதனைக் கருவிகள், சுவாச கருவிகள், துப்புரவாளர்கள் மற்றும் முகமூடிகள் மற்றும் ஆடை போன்ற தனிப்பட்ட பாதுகாப்பு உபகரணங்களை ஏற்றுமதி செய்ய மத்திய அரசு ஏற்கனவே தடை விதித்துள்ளது.

மார்ச் 25 ம் தேதி ஒரு அறிவிப்பில், ஹைட்ராக்ஸி குளோரோகுயின் ஏற்றுமதியை நிறுத்துவதாக மத்திய அரசசு அறிவித்தது, மனிதாபிமான அடிப்படையில் சிலவற்றுக்கு மட்டுமே அனுமதிக்கப்படும் என்றும் கூறி இருந்தது.

இந்த நிலையில் அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்டு டிரம்ப் பிரதமர் மோடியை தொடர்பு கொண்டு தாங்கள் ஆர்டர் செய்த மலேரியா எதிர்ப்பு மருந்தான ஹைட்ராக்ஸி குளோரோகுயினை ஏற்றுமதி செய்ய அனுமதிக்க வேண்டும் என கேட்டு கொண்டார்.

மலேரியா எதிர்ப்பு மருந்துக்கான உள்நாட்டுத் தேவையை மதிப்பிடுவதற்காக ஞாயிற்றுக்கிழமை, மத்திய அரசு  மந்திரிசபை  கூட்டத்தை நடத்தியது  நேற்றும் மத்திய மந்திரிகள் கூட்டம் நடைபெற்றது.

எவ்வாறாயினும், அதிகரித்து வரும் அழுத்தங்களுக்கு மத்தியில், அரசாங்கம் இன்று இந்த விஷயத்தில் ஒரு முடிவை எடுத்து நாட்டிற்கு போதுமான இருப்புகளை கணக்கிட்ட பின்னர் இந்த நடவடிக்கையை எடுக்க வாய்ப்புள்ளது.

இதற்கிடையே, 24 வகையான மருத்துவ பொருட்களை வெளிநாடுகளுக்கு ஏற்றுமதி செய்ய விதிக்கப்பட்டு இருந்த கட்டுப்பாடுகளை இந்தியா தளர்த்தியுள்ளது.

"சுகாதார அமைச்சகம் அதன் மொத்த உள்நாட்டுத் தேவையை கிடைப்பதை உறுதி செய்வதற்காகவும் 25 சதவிகிதம் கூடுதல் மருந்துகளையும் வழங்கிய பின்னர், மருந்து ஏற்றுமதிக்கு முன்னேற நாங்கள் முடிவு செய்துள்ளோம்" என்று மூத்த அரசாங்க அதிகாரி ஒருவர் என்டிடிவிக்கு தெரிவித்து உள்ளார்.

வெளிநாட்டு நாடுகளின் வேண்டுகோள் மற்றும் இந்தியாவுடனான அவர்களின் தூதரக உறவுகளின் அடிப்படையில் இந்த மருந்து ஏற்றுமதி  இருக்கும் என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

"இந்த பட்டியலில் அமெரிக்கா முதலிடத்தில் உள்ளது, பிரேசில், ஸ்பெயின் போன்ற 6-7 நாடுகளிடமிருந்து கோரிக்கைகள் வந்து உள்ளன. எந்த நாட்டிற்கு முன்னுரிமை அளிக்க வேண்டும் என்று வெளியுறவு அமைச்சகம் தீர்மானிக்கும்.

பாதுகாப்பு அமைச்சர் ராஜ்நாத் சிங் தலைமையில் அதிகாரம் பெற்ற அமைச்சர்கள் கூட்டத்தில் இன்று ஏற்றுமதி செய்வதற்கான முறையான முடிவு எடுக்கப்படும் என்று வட்டாரங்கள் தெரிவித்துள்ளன

அமெரிக்காவில், கொரோனா வைரஸ் இறப்பு எண்ணிக்கை 10,000 ஐத் தாண்டியுள்ளது, இதுவரை 366,000 க்கும் அதிகமானோர் தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

இந்த நிலையில் கொரோனா வைரஸ் சிகிச்சையில் பயன்படுத்தப்படும் மலேரியா எதிர்ப்பு மருந்தான ஹைட்ராக்ஸி குளோரோகுயினை ஏற்றுமதி செய்யாவிட்டால்  இந்தியாவுக்கு அமெரிக்கா பதிலடி கொடுக்க நேரிடும் என்று அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட்டு டிரம்ப் கூறி உள்ளார். 

திங்களன்று வெள்ளை மாளிகையில் செய்தியாளர் சந்திப்பின் போது பேசிய டிரம்ப், "மோடி அமெரிக்காவுடன் சிறப்பாக செயல்படுவார் என்பது உங்களுக்குத் தெரியும்."எனவே, அது அவருடைய (பிரதமர் நரேந்திர மோடியின்) முடிவு என்றால் நான் ஆச்சரியப்படுவேன்.

அவர் அதை என்னிடம் சொல்ல வேண்டும். நான் ஞாயிற்றுக்கிழமை காலை அவருடன் பேசினேன், அவரை அழைத்தேன், எங்கள் ஆர்டர் வெளியே வர நீங்கள் அனுமதித்ததை நாங்கள் பாராட்டுகிறோம் என்று சொன்னேன்.

அவர் அதை வெளியே வர அனுமதிக்கவில்லை என்றால், ஆனால் நிச்சயமாக பதிலடி இருக்கலாம். ஏன் இருக்கக்கூடாது? என கூறினார.


Next Story