பயங்கரவாதத்திற்கு எதிராக உடனடி - மீளமுடியாத நடவடிக்கை எடுக்க பாகிஸ்தானுக்கு இந்தியா, அமெரிக்கா அழைப்பு


பயங்கரவாதத்திற்கு எதிராக உடனடி - மீளமுடியாத நடவடிக்கை எடுக்க பாகிஸ்தானுக்கு இந்தியா, அமெரிக்கா அழைப்பு
x
தினத்தந்தி 27 Oct 2020 4:01 PM GMT (Updated: 27 Oct 2020 4:01 PM GMT)

பயங்கரவாதத்திற்கு எதிராக உடனடி மற்றும் மீளமுடியாத நடவடிக்கை எடுக்குமாறு பாகிஸ்தானுக்கு இந்தியா, அமெரிக்கா அழைப்பு விடுத்துள்ளது

புதுடெல்லி

லடாக் எல்லை விவகாரம் தொடர்பாக சீனாவுக்கும் இந்தியாவுக்கும் இடையே பதற்றம் அதிகரித்து உள்ள நிலையில் அமெரிக்க பாதுகாப்பு செயலாளர் மார்க் எஸ்பருடன் அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலாளர் மைக் வெளியுறவுத்துறை மைக் பாம்பியோ இந்தியா வந்து உள்ளார்.

இரு தரப்பினரும் இன்று ஒரு இராணுவ ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டு உள்ளனர். இது ஏவுகணைகள் மற்றும் ஆளில்லா விமானங்கள் சிறந்த துல்லியத்தன்மைக்கு மேம்பட்ட அமெரிக்க செயற்கைக்கோள் மற்றும் வரைபடத் தரவை இந்தியாவுக்கு வழங்கும்.

பாதுகாப்பு மற்றும் சுதந்திரத்திற்கு சீனா முன்வைக்கும் அச்சுறுத்தலை எதிர்கொள்ள அமெரிக்காவும் இந்தியாவும் ஒன்றிணைந்து செயல்பட வேண்டும் என்று அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலாளர் மைக் பாம்பியோ  இந்தியத் தலைவர்களுடான பேச்சுவார்த்தைக்கு முன் கூறினார்.

இந்தியாவும் அமெரிக்காவும்  பாகிஸ்தானுக்கு  தன் நாட்டை பயங்கரவாத செயல்களுக்கு பயன்படுத்தப்படவில்லை என்பதை உறுதிப்படுத்தவும், மும்பை, யூரி மற்றும் பதான்கோட்டில் நடந்த தாக்குதல்களின் குற்றவாளிகள் மற்றும் திட்டமிட்டவர்கள் மீது விரைவாக வழக்குத் தொடரவும் அவர்கள் மீது  நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்ற கோரிக்கையை மீண்டும் வலியுறுத்தி உள்ளன.

பயங்கரவாதத்தை எதிர்ப்பதற்கு பாகிஸ்தான் நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்ற கோரிக்கை, 2 + 2 பேச்சுவார்த்தைக்குப்பின்  வெளியிடப்பட்ட ஒரு கூட்டு அறிக்கையில் கேட்டுக்கொண்டன. கூட்டு அறிக்கையில் அல்-கொய்தா, ஐஎஸ் அமைப்பு மற்றும் லஷ்கர்-இ-தொய்பா போன்ற பயங்கரவாத வலைப்பின்னல்களுக்கு எதிராக "ஒருங்கிணைந்த நடவடிக்கை" எடுக்க வேண்டும் என்றும் கூறியுள்ளது.

மேலும் கூட்டு அறிக்கையில் கூறப்பட்டு இருப்பதாவது:-

எல்லை தாண்டிய பயங்கரவாதத்தை அதன் அனைத்து வடிவங்களிலும் கடுமையாக கண்டனம்யபட்டு உள்ளது. "அல்-கொய்தா, ஐ.எஸ்.ஐ.எஸ் / டேஷ், லஷ்கர்-இ-தொய்பா ஜெய்ஷ்-இ-முகமது ஹிஸ்புல் புல் முஜாஹிதீன் பிரதிநிதிகளை பயன்படுத்துவதை நிறுத்த வேண்டும்.

பயங்கரவாத குழுக்கள் மற்றும் தனிநபர்களின் பொருளாதாரத் தடைகள் மற்றும் பதவிகளைப் பற்றிய தகவல்களை தொடர்ந்து பரிமாறிக் கொள்ள இரு தரப்பினரும் உறுதிபூண்டுள்ளனர்.

பயங்கரவாதிகளின் எல்லை தாண்டிய இயக்கத்தை எதிர்கொள்வதற்கும், திரும்பி வரும் பயங்கரவாதிகள் மற்றும் குடும்ப உறுப்பினர்களைத் தண்டிப்பதற்கும், மறுவாழ்வு அளிப்பதற்கும், மீண்டும் ஒருங்கிணைப்பதற்கும்" இரு தரப்பினரும் உறுதிபூண்டுள்ளனர் என கூறப்பட்டு உள்ளது. 

Next Story