மாவட்ட செய்திகள்

நீர்மட்டம் குறைவாக உள்ளதால் டெல்டா பாசனத்துக்கு மேட்டூர் அணையில் இருந்து இன்று தண்ணீர் திறப்பு இல்லை + "||" + Delta irrigation has no water opening since the Mettur dam is due to lack of water

நீர்மட்டம் குறைவாக உள்ளதால் டெல்டா பாசனத்துக்கு மேட்டூர் அணையில் இருந்து இன்று தண்ணீர் திறப்பு இல்லை

நீர்மட்டம் குறைவாக உள்ளதால் டெல்டா பாசனத்துக்கு மேட்டூர் அணையில் இருந்து இன்று தண்ணீர் திறப்பு இல்லை
நீர்மட்டம் குறைவாக உள்ளதால் மேட்டூர் அணையில் இருந்து காவிரி டெல்டா பாசனத்துக்கு இன்று தண்ணீர் திறப்பு இல்லை. இதனால் விவசாயிகள் கவலை அடைந்துள்ளனர்.
மேட்டூர்,

மேட்டூர் அணையில் இருந்து ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஜூன் மாதம் 12-ந் தேதி காவிரி டெல்டா பாசனத்துக்காக தண்ணீர் திறப்பது வழக்கம். அணையில் நீர் இருப்பை பொறுத்து ஜூன் 12-ந் தேதிக்கு முன்பாகவோ அல்லது காலதாமதமாகவோ அணையில் இருந்து தண்ணீர் திறந்து விடப்பட்டு வருகிறது.


இந்த பாசனத்தின் மூலம் சேலம், நாமக்கல், ஈரோடு, கரூர், திருச்சி, தஞ்சாவூர், திருவாரூர், அரியலூர், பெரம்பலூர், புதுக்கோட்டை, நாகப்பட்டினம், கடலூர் ஆகிய மாவட்டங்களில் சுமார் 16 லட்சம் ஏக்கர் நிலம் பாசன வசதி பெறுகிறது. 12 மாவட்டங்களில் குறுவை, சம்பா, தாளடி ஆகிய முப்போக விளைச்சலுக்கு உறுதுணையாக இருந்து வருகிறது.

கடந்த சில ஆண்டுகளாகவே ஜூன் 12-ந் தேதி தண்ணீர் திறக்கப்படாததால் குறுவை சாகுபடி பாதிக்கப்பட்டு வருகிறது. தென்மேற்கு பருவமழை குறித்த நேரத்தில் கைகொடுக்கவில்லை. இதனால் மேட்டூர் அணையில் இருந்து டெல்டா பாசனத்துக்கு குறித்த நேரத்துக்கு தண்ணீர் திறக்க முடியாத நிலைமை ஏற்பட்டுள்ளது.

தமிழகத்தில் தென்மேற்கு பருவமழை தீவிரம் அடையாததால், காவிரி ஆற்றில் நீர்வரத்து குறைவாக காணப்படுகிறது. இதன் காரணமாக எங்குபார்த்தாலும் காவிரி ஆறு பாறைகளாக காட்சி அளிக்கிறது. இந்த நிலையில் கேரள மாநிலத்தில் பருவமழை தீவிரம் அடைந்துள்ளதால், கபினி அணையின் நீர்ப்பிடிப்பு பகுதியான வயநாட்டில் மழை பெய்து வருகிறது. இதனால் கபினி அணைக்கு நீர்வரத்து அதிகரிக்கும் வாய்ப்பு ஏற்பட்டுள்ளது.

கபினி அணை நிரம்பும் தருவாயை எட்டினால் அணையில் இருந்து காவிரி ஆற்றில் தண்ணீர் திறந்து விடப்படும். இவ்வாறு திறக்கப்படும் தண்ணீர், தமிழக-கர்நாடக எல்லையான பிலிகுண்டுலுவை கடந்து ஒகேனக்கல் வழியாக மேட்டூர் அணையை வந்தடையும். ஆனால் தற்போது அணையின் நீர்மட்டம் குறைவாக உள்ளது.

நேற்றைய நிலவரப்படி நீர்மட்டம் 45.59 அடியாக (அணையின் உச்ச நீர்மட்டம் 120 அடி) இருந்தது. அணைக்கு வினாடிக்கு 861 கனஅடி வீதம் தண்ணீர் வந்து கொண்டிருந்தது. அணையில் இருந்து குடிநீர் தேவைக்காக 1000 கனஅடி வீதம் தண்ணீர் திறந்து விடப்பட்டது.

கடந்த ஆண்டு ஜூலை மாதம் 19-ந் தேதி டெல்டா பாசனத்துக்கு தண்ணீர் திறந்து விடப்பட்டது. ஆனால் இந்த ஆண்டு அணையில் நீர்மட்டம் குறைவாக உள்ளதால் இன்று (புதன்கிழமை) தண்ணீர் திறக்க வாய்ப்பு இல்லை என்று பொதுப்பணித்துறை அதிகாரிகள் தெரிவித்துள்ளனர். மேட்டூர் அணைக்கு இன்று தண்ணீர் திறப்பு இல்லை என்பதால் டெல்டா பாசன விவசாயிகள் கவலை அடைந்துள்ளனர்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. அடிபம்பிலும், லாரியிலும் தண்ணீர் பிடிப்பதற்காக இரவில் தூக்கத்தை தொலைத்து காத்திருக்கும் சென்னை வாசிகள்
சென்னை மக்கள் அடிபம்பிலும், லாரியிலும் தண்ணீர் பிடிப்பதற்காக இரவில் தூக்கத்தை தொலைத்து காத்து கிடக்கின்றனர். கூடுதலாக தண்ணீர் வினியோகம் செய்ய அரசுக்கு கோரிக்கை விடுத்துள்ளனர்.
2. தண்ணீர் இன்றி கருகிய கரும்பு பயிர்கள் - மணலூர்பேட்டை பகுதி விவசாயிகள் கவலை
மழை பொய்த்துப்போனதாலும், வெயில் சுட்டெரிப்பதாலும் தண்ணீர் இன்றி கரும்பு பயிர்கள் கருகியதால் மணலூர்பேட்டை பகுதி விவசாயிகள் கவலை அடைந்துள்ளனர்.
3. திங்கள்சந்தை அருகே குளத்தில் இருந்து விவசாயத்திற்கு தண்ணீர் திறக்க வலியுறுத்தி மறியல்
திங்கள்சந்தை அருகே குளத்தில் இருந்து விவசாயத்திற்கு தண்ணீர் திறக்க வலியுறுத்தி மார்க்சிஸ்ட் லெனினிஸ்டு கட்சியினர் மறியலில் ஈடுபட்டனர்.
4. அனைத்து வீடுகளின் குடிநீர் இணைப்புகளை துண்டிக்க எதிர்ப்பு: ஊராட்சி அலுவலகத்தை பொதுமக்கள் முற்றுகை
வையம்பட்டி அருகே நடுப்பட்டி ஊராட்சியில் அனைத்து வீடுகளின் குடிநீர் இணைப்புகளையும் துண்டிக்க எதிர்ப்பு தெரிவித்து அப்பகுதி பொதுமக்கள் நேற்று ஊராட்சி அலுவலகத்தை முற்றுகையிட்டு போராட்டத்தில் ஈடுபட்டனர்.
5. தண்ணீரை வீணடித்தால் ரூ.500 அபராதம்: குஜராத்தில் நகராட்சி நிர்வாகம் அதிரடி
தண்ணீரை வீணடித்தால் ரூ.500 அபராதம் விதிக்கப்படும் என குஜராத்தில் நகராட்சி நிர்வாகம் அறிவித்துள்ளது.

அதிகம் வாசிக்கப்பட்டவை