மாவட்ட செய்திகள்

92 வயது தியாகிக்கு பென்சன் வழங்க மறுப்பு: மத்திய அரசின் மேல்முறையீட்டு மனு மதுரை ஐகோர்ட்டில் தள்ளுபடி + "||" + Benson refuses to pay 92-year-old martyr: Appeal from the Federal Government Discount on Madurai Icord

92 வயது தியாகிக்கு பென்சன் வழங்க மறுப்பு: மத்திய அரசின் மேல்முறையீட்டு மனு மதுரை ஐகோர்ட்டில் தள்ளுபடி

92 வயது தியாகிக்கு பென்சன் வழங்க மறுப்பு: மத்திய அரசின் மேல்முறையீட்டு மனு மதுரை ஐகோர்ட்டில் தள்ளுபடி
92 வயது தியாகிக்கு 4 வாரங்களில் பென்சன் வழங்க வேண்டும் என்று உத்தரவிட்ட மதுரை ஐகோர்ட்டு மத்திய அரசின் மேல்முறையீட்டு மனுவை தள்ளுபடி செய்தது.

மதுரை,

மதுரை புதூரைச் சேர்ந்தவர் ராமலிங்கம். 92 வயதான இவர், சுதந்திரப் போராட்ட தியாகி. கடந்த 1942–ம் ஆண்டு நாட்டின் விடுதலைக்கான வெள்ளையனே வெளியேறு இயக்க போராட்டத்தில் பங்கேற்றார். இதற்காக கைது செய்யப்பட்டு பாளையங்கோட்டை சிறையில் கடந்த 1942–ம் ஆண்டு நவம்பர் 3–ந் தேதி முதல் 1943 ஜூன் 10–ந் தேதி வரை அடைக்கப்பட்டார்.

தமிழக அரசின் பென்சன் பெற்று வரும் இவர், மத்திய அரசின் பென்சன் கேட்டு விண்ணப்பித்தார். இவரது கோரிக்கையை மத்திய அரசு நிராகரித்தது. தன்னுடன் சிறையில் இருந்த 2 பேருடைய சான்றிதழ் வழங்க வேண்டும். ஆனால் ஒரே ஒருவருடைய சான்றிதழை மட்டுமே தாக்கல் செய்ததாகவும், மத்திய அரசின் பென்சன் வழங்குவது குறித்து தமிழக அரசு பரிந்துரைக்கவில்லை என்றும் கூறி இவரது கோரிக்கையை மத்திய அரசு நிராகரித்தது.

இதனை எதிர்த்து அவர் மதுரை ஐகோர்ட்டில் வழக்கு தொடர்ந்தார். இந்த வழக்கை விசாரித்த தனி நீதிபதி மத்திய அரசின் பென்சனை வழங்க வேண்டும் என உத்தரவிட்டார். ஆனால் தனி நீதிபதியின் இந்த உத்தரவை எதிர்த்து மத்திய அரசின் உள்துறை அமைச்சகத்தின் துணைச்செயலாளர் தரப்பில் மேல்முறையீடு செய்யப்பட்டது.

அதில்,“ சிறையில் இருந்ததற்கான இருவரின் சான்றிதழ்கள் தாக்கல் செய்ய வேண்டும். ஆனால் மனுதாரர், மாயாண்டிபாரதி என்பவரிடம் இருந்து மட்டுமே சான்றிதழ் பெற்று தாக்கல் செய்துள்ளார். அதேநேரம் தமிழக அரசும் இவருக்கு பரிந்துரைக்கவில்லை. எனவே இவருக்கு மத்திய அரசின் பென்சன் வழங்க முடியாது“ என தெரிவிக்கப்பட்டு இருந்தது.

இந்த மனுவை நீதிபதிகள் கே.ரவிச்சந்திரபாபு, செந்தில்குமார் ராமமூர்த்தி ஆகியோர் விசாரித்தனர். அப்போது மனுதாரர் தரப்பில் ஆஜரான வக்கீல், மனுதாரர் ஏற்கனவே தமிழக அரசின் பென்சன் பெற்று வரும் நிலையில், இதை காரணமாகக் கொண்டே மத்திய அரசு பென்சன் வழங்க வேண்டும்“ என தனி நீதிபதி உத்தரவிட்டார். ஆனால் தேவையில்லாத காரணங்களை கூறி மத்திய அரசு நிராகரிக்கிறது என வாதாடினார்.

இதையடுத்து நீதிபதிகள்,“ தியாகி ராமலிங்கம் விடுதலைப் போராட்டத்தில் பங்கேற்றார் என்பதில் எந்த சந்தேகமும் இல்லை. அவர் சிறையில் அடைக்கப்பட்டார் என்பதற்காக ஏற்கனவே தியாகி மாயாண்டி பாரதி சான்றளித்து உள்ளார். மாநில அரசின் பென்சனை பெற்றுள்ளார். இதுவே போதுமானது. எனவே தனி நீதிபதியின் உத்தரவு உறுதி செய்யப்படுகிறது. மத்திய அரசின் மேல்முறையீட்டு மனு தள்ளுபடி செய்யப்படுகிறது. தியாகி பென்சன் வழங்க வேண்டும் என்ற தனி நீதிபதியின் உத்தரவை 4 வாரங்களுக்குள் நிறைவேற்ற மத்திய அரசு தரப்பில் நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும்“ என உத்தரவிட்டுள்ளனர்.


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. வேலூர் நாடாளுமன்ற தொகுதி தேர்தல்: தி.மு.க. வேட்பாளர் கதிர்ஆனந்த் வேட்புமனு தாக்கல் இன்று கடைசி நாள்
வேலூர் நாடாளுமன்ற தொகுதி தேர்தலில் போட்டியிட தி.மு.க. வேட்பாளர் கதிர்ஆனந்த் நேற்று வேட்புமனு தாக்கல் செய்தார். 7 சுயேச்சை வேட்பாளர்களும் மனுதாக்கல் செய்தனர். இன்று(வியாழக்கிழமை) மனுதாக்கல் செய்ய கடைசி நாள் ஆகும்
2. வீட்டு வேலைக்கு சென்றவர்களுக்கு நேர்ந்த பரிதாபம்: குவைத்தில் உணவின்றி தவிக்கும் 2 பெண்கள், மீட்கக்கோரி கலெக்டரிடம் மனு
குவைத்திற்கு, வீட்டு வேலைக்கு சென்ற 2 பெண்கள் கொடுமை படுத்தப்படுவதாகவும், அவர்கள்அங்கு உணவின்றி தவிப்பதாகவும், எனவே மீட்டுத்தர வேண்டும் என பாதிக்கப்பட்டவர்களின் குடும்பத்தினர் கலெக்டரிடம் மனு அளித்தனர்.
3. பேராசிரியை நிர்மலாதேவி வழக்கை சி.பி.ஐ.க்கு மாற்ற அரசு எதிர்ப்பு; மதுரை ஐகோர்ட்டில் விவாதம்
பேராசிரியை நிர்மலா தேவி வழக்கை சி.பி.ஐ.க்கு மாற்ற அரசு தரப்பில் எதிர்ப்பு தெரிவிக்கப்பட்டது. இதையொட்டி மதுரை ஐகோர்ட்டில் விவாதம் நடந்தது.
4. ரே‌ஷன்கடையில் பொருட்கள் வழங்குவதில் முறைகேடு; பெண்கள் முற்றுகையிட்டு மனு
ராமநாதபுரம் மாவட்டம் இலந்தைகுளம் கிராமத்தில் ரே‌ஷன்கடையில் அத்தியாவசிய பொருட்கள் வழங்குவதில் முறைகேடு நடப்பதாக கிராம பெண்கள் கலெக்டர் அலுவலகத்தில் முற்றுகையிட்டு மனு கொடுத்தனர்.
5. தூத்துக்குடி துப்பாக்கிச்சூடு வழக்கு: குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்ய அவகாசம் கோரி சி.பி.ஐ. மனு மதுரை ஐகோர்ட்டில் இன்று விசாரணை
தூத்துக்குடி துப்பாக்கிச்சூடு சம்பவம் தொடர்பாக குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்ய அவகாசம் கோரி சி.பி.ஐ. மதுரை ஐகோர்ட்டில் மனுதாக்கல் செய்தது. அந்த மனு மீது இன்று விசாரணை நடைபெறுகிறது.