மாவட்ட செய்திகள்

காட்டு யானைகளிடம் இருந்து தப்பிக்க சூரிய மின்வேலி அமைக்கும் பொதுமக்கள் + "||" + Escape from the wild elephants Solar electric fence Sets the public

காட்டு யானைகளிடம் இருந்து தப்பிக்க சூரிய மின்வேலி அமைக்கும் பொதுமக்கள்

காட்டு யானைகளிடம் இருந்து தப்பிக்க சூரிய மின்வேலி அமைக்கும் பொதுமக்கள்
கூடலூர் பகுதியில் காட்டு யானைகளிடம் பாதுகாப்பாக இருக்க சூரிய மின்வேலிகளை அமைக்கும் பணியில் பொதுமக்கள் ஈடுபட்டுள்ளனர்.
கூடலூர்,

கேரளா- தமிழகம் மற்றும் கர்நாடகா ஆகிய மாநிலங்கள் இணையும் எல்லைகளில் கூடலூர் அமைந்துள்ளது. 3 மாநிலங்களுக்கு சொந்தமான முதுமலை, முத்தங்கா, பந்திப்பூர் புலிகள் காப்பகம் மற்றும் அடர்ந்த வனங்களும் உள்ளது. கேரளா தொடங்கி நீலகிரி வழியாக கர்நாடகாவுக்கு ஒவ்வொரு காலக்கட்டங்களில் நிலவும் சீதோஷ்ண நிலைக்கு ஏற்ப காட்டு யானைகள் இடம் பெயர்வது வழக்கம்.

இவ்வாறு இடம்பெயர்ந்து செல்லும் போது குடியிருப்பு பகுதிகளுக்குள் காட்டு யானைகள் நுழைந்து விடுகிறது. இதனால் மனித- வனவிலங்கு மோதல்கள் அடிக்கடி ஏற்படுகிறது. கூடலூர் பகுதியில் காட்டு யானைகளால் பல்வேறு பிரச்சினைகளும் ஏற்படுகிறது. வீடுகள், விவசாய பயிர்களை அடிக்கடி காட்டு யானைகள் சேதப்படுத்துகின்றன. இதுதவிர வனப்பகுதிக்குள் உணவு கிடைக்காத காரணத்தால் உணவு தேடி விவசாய நிலங்களுக்குள் காட்டு யானைகள் புகுந்து விடுகின்றன.

இதனால் பொருளாதார இழப்பு ஏற்பட்டு அனைத்து தரப்பினரும் பாதிக்கப்படுகின்றனர். காட்டு யானைகள் வருகையை தடுக்க வேண்டும் என பல்வேறு கட்ட போராட்டங்களில் ஈடுபட்டனர். இதேபோல் வனத்துறையினர் இரவு பகலாக காட்டு யானைகளை விரட்டும் பணியில் ஈடுபட்டு வருகின்றனர். இருப்பினும் எந்த பலனும் கிடைப்பது இல்லை. இதனால் காட்டு யானைகளை விரட்ட முடியாமல் வனத்துறையினரும் சோர்வடைந்து வருகின்றனர்.

கூடலூர், ஓவேலி, தேவர்சோலை, தொரப்பள்ளி, ஸ்ரீமதுரை, தேவாலா உள்ளிட்ட பகுதி மக்கள் காட்டு யானைகளால் நிம்மதி இழந்துள்ளனர். இதனால் காட்டு யானைகளிடம் இருந்து பாதுகாப்பாக இருக்க சூரிய சக்தியில் இயங்கக்கூடிய மின்வேலிகளை அமைக்கும் பணியில் பொதுமக்கள், விவசாயிகள் ஈடுபட்டு வருகின்றனர். குறிப்பாக தொரப்பள்ளி, ஏச்சம்வயல், வடவயல், புத்தூர்வயல் மற்றும் தேவர்சோலை உள்ளிட்ட பகுதியில் மின்வேலிகள் பொருத்தப்படுகிறது.

இது குறித்து பொதுமக்கள் கூறியதாவது:-

காட்டு யானைகள் சர்வ சாதாரணமாக ஊருக்குள் வரத்தொடங்கி விட்டது. இதனால் உயிரை பாதுகாக்க மின்வேலி அமைக்க வேண்டிய நிலை ஏற்பட்டுள்ளது. கூடுதல் செலவு என்றாலும் பாதுகாப்பாக இருக்க இதை விட வேறு வழி தெரிய வில்லை. இவ்வாறு அவர்கள் கூறினர்.

வனத்துறையினர் கூறும்போது, காட்டு யானைகளின் வழித்தடங்கள் மறிக்கப்படுவதாலேயே அவைகள் குடியிருப்பு பகுதிகளுக்குள் புகுந்து விடுகின்றன. தற்போது சூரிய மின்வேலிகள் அதிகளவு அமைக்கப்பட்டால் காட்டு யானைகள் வழிமாறி அதிகளவு ஊருக்குள் வர வாய்ப்பு உள்ளது என்று கூறினர்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. குன்னூர் அருகே பரிதாபம், ஆதிவாசியை காட்டுயானை மிதித்து கொன்றது
குன்னூர் அருகே ஆதிவாசியை காட்டுயானை மிதித்து கொன்றது. உடலை எடுக்க விடாமல் அதிகாரிகளிடம் பொதுமக்கள் வாக்குவாதத்தில் ஈடுபட்டனர்.
2. என்.ஆர்.புராவில் 50 அடி உயர பாறையில் இருந்து தவறி விழுந்து காட்டு யானை செத்தது
என்.ஆர்.புராவில் 50 அடி உயர பாறையில் இருந்து தவறி விழுந்து காட்டு யானை ஒன்று செத்துள்ளது. அந்த யானையை வனத்துறையினர் விரட்டி சென்றபோது இந்த சம்பவம் நடந்துள்ளது.
3. தேவாரம் பகுதியில் மனிதர்களை கொல்லும், யானையிடம் இருந்து தப்பிக்க துப்பாக்கி வழங்க வேண்டும் - குறைதீர்க்கும் கூட்டத்தில் விவசாயிகள் கொந்தளிப்பு
தேவாரம் பகுதியில் விவசாயிகளை கொல்லும் ஒற்றை காட்டு யானையிடம் இருந்து தங்களை பாதுகாத்துக் கொள்வதற்கு துப்பாக்கி வழங்க வேண்டும் என்று கலெக்டர் அலுவலகத்தில் நடந்த குறைதீர்க்கும் கூட்டத்தில் விவசாயிகள் தெரிவித்தனர்.
4. பாட்டவயலில், காட்டு யானை தாக்கி முதியவர் படுகாயம் - வனத்துறையினரை கண்டித்து பொதுமக்கள் சாலை மறியல்
பாட்டவயலில் காட்டு யானை தாக்கி முதியவர் படுகாயம் அடைந்தார். இதையடுத்து வனத்துறையினரை கண்டித்து பொதுமக்கள் சாலை மறியலில் ஈடுபட்டனர்.
5. சாடிவயல் அருகே, காட்டு யானை தாக்கி மூதாட்டி சாவு
சாடிவயல் அருகே காட்டு யானை தாக்கி மூதாட்டி பரிதாபமாக இறந்தார். இதுகுறித்து போலீஸ் தரப்பில் கூறப்படுவதாவது:-